TỔNG KẾT 5 NĂM THỰC HIỆN CHỈ THỊ 03-CT/TW:
Nhiều mô hình hay, cách làm sáng tạo, tránh bệnh phô trương hình thức
(BĐ) - Đây là đánh giá của Tỉnh ủy tại Hội nghị tổng kết 5 năm (2011-2015) thực hiện Chỉ thị 03-CT/TW ngày 14.5.2011 của Bộ Chính trị (khóa XI), Chỉ thị 09-CT/TU ngày 4.7.2011 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về “Tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”, tổ chức ngày 27.4. Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn cùng các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy chủ trì Hội nghị.
Đánh giá của Tỉnh ủy cho thấy, nhận thức của các cấp ủy đảng, chính quyền, cán bộ, đảng viên và nhân dân về mục đích, ý nghĩa và sự cần thiết phải tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh trong giai đoạn hiện nay có nhiều chuyển biến tích cực. 5 năm qua, trong tỉnh đã xuất hiện ngày càng nhiều những điển hình trong học tập và làm theo lời Bác, những mô hình hay, cách làm sáng tạo trong lao động, học tập, công tác; Việc thực hiện tốt Chỉ thị 03-CT/TW đã góp phần vào kết quả chung trong nhiệm vụ phát triển KT-XH, an sinh xã hội, xây dựng Đảng và hệ thống chính trị của tỉnh.
Qua 5 năm thực hiện Chỉ thị 03-CT/TW, đã có 68 tập thể và 67 cá nhân điển hình có thành tích xuất sắc trong học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh được Ban Thường vụ Tỉnh ủy tặng Bằng khen.
Phát biểu tại Hội nghị, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn ghi nhận, biểu dương sự nỗ lực phấn đấu và kết quả đạt được của các cấp ủy đảng, chính quyền, các cơ quan, đơn vị, địa phương qua 5 năm triển khai thực hiện Chỉ thị 03-CT/TW của Bộ Chính trị và Chỉ thị 09-CT/TU của Ban Thường vụ Tỉnh ủy.
Bên cạnh đó, đồng chí Lê Kim Toàn cũng chỉ ra những hạn chế, khuyết điểm trong việc triển khai thực hiện tiếp tục học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh trên địa bàn tỉnh, cần nghiêm túc rút kinh nghiệm và khắc phục trong thời gian tới, đó là: Một số cấp ủy chưa chủ động trong triển khai thực hiện Chỉ thị 03-CT/TW và Chỉ thị 09-CT/TU; công tác tham mưu của một số bộ phận giúp việc cấp ủy còn hạn chế; sự phối hợp giữa các cơ quan, đơn vị từ tỉnh đến cơ sở có mặt chưa chặt chẽ; công tác tuyên truyền về nội dung các chuyên đề hàng năm gắn với tuyên truyền biểu dương các gương điển hình tiên tiến chưa đi vào chiều sâu nên sức lan tỏa của các gương điển hình chưa sâu rộng. Ngoài ra, một số cấp ủy chỉ đạo xây dựng chuẩn mực đạo đức và đăng ký làm theo còn chung chung, chưa gắn với nhiệm vụ chính trị và tình hình thực tế, chưa gắn với chức trách, nhiệm vụ được giao của mỗi cán bộ, đảng viên. Các cơ quan nhà nước trên địa bàn chưa quan tâm đúng mức trong việc chỉ đạo triển khai thực hiện Chỉ thị 1973/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ về việc tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh trong các cơ quan nhà nước. Công tác kiểm tra giám sát, đôn đốc nhắc nhở việc thực hiện Chỉ thị 03-CT/TW của một số cấp ủy đảng chưa thường xuyên, chưa kịp thời tháo gỡ những vướng mắc từ cơ sở.
Để tiếp tục triển khai thực hiện có hiệu quả Chỉ thị 03-CT/TW của Bộ Chính trị, đưa việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh trở thành công việc thường xuyên, quan trọng, là trách nhiệm của mỗi tổ chức đảng, cán bộ, đảng viên, hội, đoàn viên và nhân dân, góp phần thực hiện hiệu quả nghị quyết đại hội đảng các cấp nhiệm kỳ 2015 - 2020, đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy đề nghị các cấp ủy, chính quyền các cấp cần tập trung thực hiện tốt các nhiệm vụ:
Một là, các cấp ủy đảng, đứng đầu là đồng chí bí thư cấp ủy quán triệt trong cán bộ, đảng viên, quần chúng cơ quan, đơn vị mình chuyên đề tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh năm 2015 và chuyên đề các năm trước gắn với thực hiện nghị quyết đại hội đảng các cấp; bên cạnh việc xây dựng chương trình hành động, kế hoạch thực hiện nghị quyết đại hội đảng các cấp, cần lựa chọn những vấn đề bức xúc trong lĩnh vực tư tưởng, lối sống và trong phát triển KT-XH để tập trung chỉ đạo giải quyết dứt điểm, gắn với thực hiện NQTW4 (khóa XI) “Một số vấn đề cấp bách về xây dựng Đảng hiện nay” và Quy định 101-QĐ/TW của Ban Bí thư Trung ương Đảng về trách nhiệm nêu gương của cán bộ, đảng viên, nhất là cán bộ lãnh đạo chủ chốt các cấp.
Hai là, tập trung rà soát, tháo gỡ kịp thời những khó khăn, vướng mắc trong triển khai thực hiện Chỉ thị 03-CT/TW, tiếp tục biểu dương bằng nhiều hình thức phù hợp các điển hình, những việc làm tốt, những cách làm theo gương Bác sáng tạo, hiệu quả.
Ba là, các cấp ủy, chính quyền các cấp chỉ đạo tiếp tục thực hiện có hiệu quả Chỉ thị 1973/CT-TTg trong các cơ quan, địa phương, đơn vị; chỉ đạo tiếp tục đưa việc học tập tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh vào chương trình giảng dạy trong hệ thống giáo dục quốc dân trên địa bàn, tăng cường giáo dục đạo đức lối sống cho thế hệ trẻ.
Bốn là, ban thường vụ cấp ủy, nhất là đồng chí bí thư cấp ủy cần chỉ đạo rà soát, bổ sung chuẩn mực đạo đức sát hợp với đặc điểm tình hình, nhiệm vụ cụ thể của từng cơ quan, địa phương, đơn vị, xác định rõ trách nhiệm gương mẫu của cán bộ, đảng viên, nhất là cán bộ chủ chốt, người đứng đầu, tiếp tục thực hiện Di chúc của Chủ tịch Hồ Chí Minh giữ gìn Đảng ta thật trong sạch, phải xứng đáng là người lãnh đạo, người đầy tớ thật trung thành của nhân dân.
Năm là, tăng cường hơn nữa công tác tuyên truyền việc học tập và làm theo tư tưởng, phong cách, tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh và biểu dương các điển hình gắn với tuyên truyền các ngày lễ, ngày kỷ niệm lớn của Đảng, của đất nước, địa phương trong năm 2016. Tiếp tục động viên cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân nỗ lực vượt qua khó khăn, quyết tâm thực hiện có hiệu quả nghị quyết đại hội đảng các cấp, trước mắt là tập trung lãnh đạo thực hiện các chỉ tiêu KT-XH năm 2016 của tỉnh và của các địa phương trong tỉnh.
NGUYÊN SƯƠNG