Một cán bộ điều tra say mê công việc
Thượng úy Dương Thanh Hạnh, Phó đội trưởng Ðội điều tra tổng hợp CA huyện Tây Sơn, luôn nỗ lực phấn đấu khắc phục khó khăn, hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao, góp phần phòng chống tội phạm trên địa bàn huyện.
Thượng úy Hạnh (đứng) trao đổi công việc với đồng đội.
Với niềm say mê công việc cộng thêm tố chất nhạy bén, linh hoạt của một điều tra viên, thượng úy Dương Thanh Hạnh đã cùng đồng đội phòng chống hiệu quả các loại tội phạm và tệ nạn xã hội. Từ năm 2017 đến nay, anh cùng đồng đội trực tiếp thụ lý điều tra 34 vụ án hình sự, khởi tố hơn 100 bị can, góp phần cùng đơn vị điều tra, khám phá án đạt thành tích cao.
Để hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, anh luôn bám địa bàn, khi có tin báo của nhân dân dù ở đâu, bất kể thời gian nào, anh cùng đồng đội nhanh chóng có mặt để nắm tình hình, thu thập thông tin, lên kế hoạch làm rõ sự việc. Chính vì sự nhanh nhạy, nhiệt tình và làm việc có phương pháp, trách nhiệm, thượng úy Dương Thanh Hạnh luôn được đồng đội tin yêu, nhân dân tin tưởng cung cấp nhiều thông tin có giá trị để xác minh, điều tra làm rõ nhanh chóng nhiều vụ việc. Khi được phân công điều tra bất cứ vụ án nào, anh đều cẩn trọng tuân thủ đúng các quy trình, xem xét tỉ mỉ từng vật chứng, tang chứng, kết luận đúng người, đúng tội, không để lọt tội phạm.
Không chỉ nắm vững và tuân thủ các quy định về nghiệp vụ, thượng úy Dương Thanh Hạnh còn làm tốt công tác dân vận, tranh thủ sự hỗ trợ, giúp đỡ của quần chúng nhân dân để thu thập thông tin phục vụ điều tra, khám phá các vụ án; Làm tốt công tác tham mưu cho lãnh đạo CA huyện, giải quyết kịp thời các vụ việc liên quan đến lĩnh vực điều tra cũng như có hướng giải quyết thỏa đáng nhiều tin báo, tố giác tội phạm.
Ngoài ra, anh Hạnh còn là một cán bộ chỉ huy gương mẫu trong công tác và sinh hoạt, sống hòa đồng, sẵn sàng giúp đỡ đồng chí, đồng đội nâng cao hiệu quả công tác phòng, chống các loại tội phạm. Những năm gần đây, tội phạm cố ý gây thương tích ở huyện diễn biến phức tạp. Các băng nhóm thường có nhiều đối tượng tham gia, hoạt động côn đồ, coi thường pháp luật. Để ngăn chặn tình trạng này, bên cạnh việc xây dựng kế hoạch, tham mưu cho lãnh đạo CA huyện xử lý nghiêm tội phạm, anh Hạnh cùng đồng đội còn nhanh chóng xác minh, củng cố hồ sơ, chứng cứ, nhanh chóng bắt giữ đối tượng để xử lý nghiêm trước pháp luật. Từ năm 2017 đến nay, CA huyện Tây Sơn khởi tố gần 12 nhóm đối tượng, hơn 70 bị can về tội danh này.
THÀNH LONG