Ớt lại rớt giá
Vụ Đông Xuân 2017- 2018, nông dân huyện Phù Cát đã trồng 566 ha ớt; tập trung nhiều nhất ở các xã: Cát Tài, Cát Hanh, Cát Lâm, Cát Sơn. Hiện đang vào mùa thu hoạch đại trà, nhưng giá ớt tươi chỉ còn 4.000 - 5.000 đồng/kg, giảm 3 - 4 lần so với cùng kỳ các năm trước, thời điểm này năm ngoái, giá ớt dao động từ 17.000 -20.000 đồng/kg).
Mặc dù, những cánh đồng ớt đã chín đỏ rộ, bà con nông dân vẫn không mặn mà với công việc thu hoạch bởi giá ớt quá thấp. Tính ra tiền bán ớt cũng chỉ đủ bù tiền công hái, chưa kể đến công chăm sóc, chi phí mua giống, phân bón…
THẾ HÀ