Bình Định và Đại học Tôn Đức Thắng: Ký kết hợp tác toàn diện trên các lĩnh vực
(BĐ) - Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh và GS Lê Vinh Danh - Hiệu trưởng Trường Đại học Tôn Đức Thắng (TP Hồ Chí Minh) vừa tiến hành ký kết thỏa thuận hợp tác toàn diện giai đoạn 2018 - 2020 (ảnh).
Ảnh: N.H
Theo văn bản ký kết, hai bên nhất trí hợp tác trên các lĩnh vực chính gồm: giáo dục, đào tạo, nghiên cứu khoa học, chuyển giao công nghệ, xúc tiến đầu tư và cải thiện môi trường kinh doanh.
Về hợp tác giáo dục, đào tạo: Trường sẽ đào tạo nguồn nhân lực chất lượng cao theo nhu cầu của tỉnh, mô hình đào tạo theo địa chỉ với các hình thức đào tạo hiện đang có tại Trường ở các lĩnh vực như: quy hoạch, kiến trúc, luật, thống kê, tài chính - ngân hàng, ngôn ngữ nước ngoài, khoa học máy tính - tin học… Trường xem xét ưu tiên đào tạo bậc cao học và nghiên cứu sinh theo nhu cầu thực tế của tỉnh để đáp ứng nguồn nhân lực chất lượng cao tại địa phương.
Về chương trình hợp tác nghiên cứu khoa học và chuyển giao công nghệ: Tỉnh Bình Định sẽ tạo điều kiện cho cán bộ nghiên cứu, giảng viên và sinh viên Trường Đại học Tôn Đức Thắng đến tỉnh khảo sát, tìm hiểu một số vấn đề thực tiễn và tiến hành thực hiện các đề tài nghiên cứu khoa học; đặc biệt là lĩnh vực du lịch và các lĩnh vực trọng điểm khác. Ngoài ra, Trường Đại học Tôn Đức Thắng phối hợp với tỉnh (tùy theo tình hình thực tế) tổ chức các cuộc hội thảo khoa học, hội nghị chuyên đề trên cơ sở huy động cán bộ khoa học, chuyên gia trong và ngoài nước tham gia về những vấn đề mà hai bên cùng quan tâm.
Về hợp tác xúc tiến đầu tư và cải thiện môi trường kinh doanh: Trường phối hợp với tỉnh xây dựng chuỗi chương trình nghiên cứu, tư vấn cải thiện môi trường kinh doanh và xúc tiến đầu tư; các sản phẩm kêu gọi đầu tư để giúp tỉnh mời những nhà đầu tư tầm cỡ đầu tư vào những lĩnh vực, ngành nghề với những chính sách thu hút đầu tư đảm bảo phù hợp nhu cầu thực tiễn, phù hợp với qui hoạch của Chính phủ và các Bộ, ngành liên quan…
N. HÂN