Ðừng từ bỏ quyền được cống hiến
Chia sẻ tại buổi giao lưu với nữ doanh nhân và nữ trí thức tỉnh Bình Định về chuyên đề “Phụ nữ thời hội nhập - Đàm phán thương mại quốc tế - Cách mạng công nghệ 4.0”, GS Phan Văn Trường - chuyên gia cao cấp trong lĩnh vực đàm phán quốc tế, nguyên cố vấn của Chính phủ Pháp về thương mại quốc tế - cho rằng: Trong thời kỳ hội nhập, để khẳng định được sự bình quyền, trước hết bản thân mỗi phụ nữ cần phải tự tin.
GS Phan Văn Trường (đứng giữa) tại buổi giao lưu.
“Đừng bao giờ từ bỏ quyền được cống hiến sức lực, trí tuệ, sự năng động và niềm đam mê của mình. Phụ nữ không chỉ tham gia điều hành, quản lý trong phạm vi đất nước, mà còn có khả năng tham gia nơi đấu trường thương mại quốc tế”, GS Trường khuyên.
Buổi giao lưu do Hội Nữ doanh nhân tỉnh phối hợp CLB Nữ trí thức tỉnh Bình Định tổ chức tại TP Quy Nhơn vào tối 23.4. Nhiều kinh nghiệm trong đàm phán quốc tế trên các lĩnh vực được GS Phan Văn Trường nhiệt tình trao đổi. Đồng thời, ông giải đáp những tình huống, vướng mắc của các nhà quản lý, nữ doanh nhân; chia sẻ những khó khăn và thuận lợi của phụ nữ trong thời kỳ hội nhập.
Qua đó, ông khẳng định, nữ giới cần trang bị nhiều kiến thức, kỹ năng làm việc; xử lý và tận dụng những ưu thế cuộc cách mạng công nghệ 4.0 để ứng dụng vào thực tế hoạt động sản xuất, kinh doanh.
Bà Đồng Thị Ánh, Chủ tịch Hội Nữ doanh nhân tỉnh, cho biết: “Đây là cơ hội giao lưu học hỏi kinh nghiệm, chia sẻ nhiều thông tin bổ ích, giúp phụ nữ tự tin hơn với vai trò quản lý, điều hành tại các cơ quan, đơn vị, DN”.
MAI HOÀNG