TP QUY NHƠN:
Tăng cường đảm bảo an ninh dịp lễ
Dịp lễ 30.4 và 1.5 năm nay kéo dài 4 ngày. Ðể đảm bảo an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, ATGT trong dịp lễ và mùa du lịch hè 2018, các lực lượng chức năng TP Quy Nhơn đang triển khai đảm bảo ANTT, an toàn cho người dân và du khách.
CA TP Quy Nhơn tăng cường tuần tra kiểm soát, bám địa bàn.
Không để bị động
TP Quy Nhơn là trung tâm chính trị, kinh tế, văn hóa - xã hội của tỉnh nên trong những ngày nghỉ lễ số người và phương tiện tham gia giao thông sẽ tăng đột biến, do đó tình hình ANTT sẽ diễn biến phức tạp. Thượng tá Huỳnh Dư Phi Long, Trưởng CA TP Quy Nhơn, cho biết: “Lãnh đạo CA thành phố đã chỉ đạo các đội nghiệp vụ, CA các phường, xã tăng cường bám, nắm địa bàn, đảm bảo tốt công tác trực ban, trực chiến, tổ chức tuần tra, kiểm soát trên các tuyến; tăng cường công tác quản lý nhà nước về trật tự xã hội, nhất là làm tốt công tác quản lý cư trú... Đặc biệt, tập trung lực lượng đấu tranh mạnh với tội phạm hình sự, cướp, cướp giật, trộm cắp tài sản; cố ý gây thương tích, gây rối trật tự công cộng và tệ nạn xã hội; tăng cường các biện pháp đảm bảo trật tự ATGT, phòng chống cháy nổ”.
Chính nhờ bám chặt đối tượng, nắm tốt địa bàn nên khi có vụ việc xảy ra, lực lượng CA đều nhanh chóng khoanh vùng đối tượng. Như vụ CA TP Quy Nhơn vừa làm rõ đối tượng Nguyễn Thanh V. (trú phường Quang Trung) là thủ phạm trộm cắp 11 thùng bia các loại, 1 chai rượu Chivas 21 và 1 điện thoại di động của một cửa hàng tạp hóa trên địa bàn phường Thị Nại. Hay mới đây, vụ cướp tài sản xảy ra trên địa bàn phường Trần Quang Diệu cũng đã bị CA làm rõ trong thời gian ngắn. Cũng nhờ chủ động bố trí cán bộ, chiến sĩ xuống từng địa bàn, nắm chắc các loại đối tượng và phát huy tối đa tinh thần tố giác tội phạm của quần chúng nhân dân, nên trong đêm 17.4, qua kiểm tra hoạt động lưu trú tại nhà nghỉ T-H trên địa bàn phường Nguyễn Văn Cừ, CA thành phố phát hiện 2 vụ tàng trữ, mua bán trái phép chất ma túy của khách lưu trú trong nhà nghỉ. Cũng qua công tác tuần tra, lực lượng biên phòng CA xã Nhơn Lý vừa kịp thời giải tán 3 nhóm thanh thiếu niên tụ tập, gây rối trật tự công cộng. Trưởng CA xã Nhơn Lý Trần Văn Vương cho biết: “Để đảm bảo an toàn, trật tự tại các điểm du lịch Kỳ Co, Eo Gió... chúng tôi thay phiên nhau ứng trực 24/24 giờ để kịp thời giải quyết các vụ việc liên quan đến ANTT. Phối hợp với phòng cảnh sát đường thủy, đồn biên phòng, các điểm du lịch trên địa bàn, các bến tàu kiểm tra chấn chỉnh các tàu vận chuyển khách du lịch chở đúng người và mặc áo phao, bố trí điểm giữ xe cũng như tăng cường kiểm tra khách lưu trú trên địa bàn, tạo môi trường an toàn cho khách du lịch”.
Bảo đảm an toàn kỳ nghỉ lễ
Đợt cao điểm tấn công trấn áp tội phạm được CA TP Quy Nhơn triển khai từ 1.4 đến 19.5 với các hoạt động: đẩy mạnh tuyên truyền nâng cao ý thức chấp hành pháp luật, tinh thần cảnh giác, đấu tranh tố giác tội phạm của quần chúng nhân dân; tăng cường tuần tra để kịp thời phát hiện và ngăn chặn những dấu hiệu vi phạm. Trong đó chú trọng thực hiện tuần tra kiểm soát khép kín địa bàn, tăng cường kiểm soát đảm bảo ANTT và trật tự ATGT trên tất cả các tuyến, địa bàn trọng điểm, nhằm kịp thời phát hiện, xử lý các vụ việc, không để bị động hoặc xảy ra điểm nóng phức tạp về ANTT, ùn tắc giao thông… Cụ thể, qua tuần tra đêm, CA thành phố đã phát hiện, xử lý 5 nhóm thanh niên tụ tập gây mất ANTT, thu giữ 4 hung khí các loại; phát hiện, xác minh 4 mô tô vắng chủ, 1 trường hợp ô tô có chứa hung khí; xử lý 20 điểm đánh bạc nhỏ; nhắc nhở 16 trường hợp bảo vệ tài sản; điều tra làm rõ 8 vụ/12 đối tượng, kịp thời thu hồi tài sản trị giá 200 triệu đồng cho bị hại... Thượng tá Huỳnh Dư Phi Long khẳng định: “Chúng tôi luôn chú trọng làm tốt công tác phòng ngừa nghiệp vụ trong đấu tranh phòng, chống tội phạm. Đặc biệt, với những vụ án nghiêm trọng, tạo dư luận xã hội không tốt, lãnh đạo CA thành phố chỉ đạo các lực lượng điều tra, làm rõ trong thời gian ngắn nhất để tạo lòng tin trong nhân dân”.
Nhờ chủ động nắm tình hình, thực hiện tốt các phương án đảm bảo ANTT và trật tự ATGT, phòng chống cháy nổ, nên tình hình ANTT trên địa bàn TP Quy Nhơn cơ bản được giữ vững. Tuy vậy, mỗi người dân cũng cần nêu cao cảnh giác, tuân thủ các quy định của pháp luật để kỳ nghỉ lễ được an toàn và trọn vẹn.
KIỀU ANH