Số vụ giết người gia tăng trong quý I/2018
Thông tin trên được đưa ra tại Hội nghị giao ban lực lượng cảnh sát điều tra quý I/2018, do CA tỉnh tổ chức ngày 4.5.
Trong quý I/2018, toàn tỉnh đã xảy ra 154 vụ phạm pháp hình sự, tăng 35 vụ so với cùng kỳ. Tỉ lệ điều tra khám phá án đạt 85%. Công tác bắt, giam giữ, điều tra, xử lý tội phạm đảm bảo đúng quy định của pháp luật, không để xảy ra oan sai.
Tuy nhiên, tội giết người đã xảy ra 6 vụ, tăng 5 vụ so với cùng kỳ năm ngoái; nguyên nhân chủ yếu là mâu thuẫn phát sinh tức thời trong sinh hoạt, giao tiếp, không phải tội phạm có tổ chức.
Đại tá Nguyễn An Ninh, Phó Giám đốc, Thủ trưởng cơ quan Cảnh sát điều tra, CA tỉnh đã chỉ đạo lực lượng cảnh sát điều tra các cấp cần làm tốt công tác quản lý địa bàn, quản lý đối tượng; đấu tranh mạnh và có hiệu quả với các loại tội phạm, nhất là tội phạm giết người, cướp giật tài sản, trộm cắp. Đặc biệt, cần tăng cường công tác phòng ngừa, giải quyết các mâu thuẫn từ cơ sở, tránh để xảy ra các vụ án mạng đáng tiếc.
THÀNH LONG