Thỏa sức sáng tạo lồng đèn Trung thu
Trong 10 ngày qua (từ 7 - 16.9), Liên chi đoàn Khoa Kỹ thuật và Công nghệ, Trường ĐH Quy Nhơn đã tổ chức Hội thi “Sáng tạo lồng đèn Trung thu”, với sự tham gia của gần 1.000 sinh viên trong trường. Đây là một sân chơi bổ ích giúp các bạn sinh viên thỏa sức sáng tạo những chiếc lồng đèn độc đáo để tặng cho trẻ em nghèo, đồng thời cũng là cơ hội để các sinh viên trong trường giao lưu với nhau.
Hội thi thu hút gần 90 nhóm (từ 5- 10 sinh viên/nhóm) tham gia, đông nhất là sinh viên Khoa Kỹ thuật và Công nghệ, Giáo dục mầm non. Các nhóm tham gia dự thi đều tự lo nguyên liệu làm lồng đèn, từ giấy kính, tre, giấy màu, kéo, hồ… Yêu cầu của hội thi là mỗi nhóm được thỏa sức sáng tạo với các loại lồng đèn truyền thống, là đèn kéo quên, đèn ông sao, đèn tròn giấy. Tùy theo kích cỡ của chiếc lồng đèn mà các nhóm làm nhiều hay ít sản phẩm, có nhóm chỉ làm một chiếc lồng đèn ông sao thật lớn, có nhóm làm được 5- 10 chiếc đèn nhỏ.
Sau hội thi, Ban tổ chức nhận được 150 chiếc lồng đèn, trong đó có 10 chiếc lồng đèn lớn trang trí công phu, độc đáo. Các thành viên ban tổ chức và ban giám khảo hội thi tỏ ra rất bất ngờ và thú vị bởi chẳng có chiếc lồng đèn nào giống nhau và cũng chẳng thể nào tìm ra cái thứ hai ở thị trường bởi sự sáng tạo đậm đặc chất trẻ trung, tinh nghịch của sinh viên. Lồng đèn đạt giải Nhất thuộc về nhóm Điện Kỹ thuật K33A-Mầm non 34M2. Đó là một chiếc đèn kéo quân có đường kính hơn 20cm, trang trí hoa văn hình bông sen, cành trúc truyền thống nhưng được thắp sáng bằng... đèn LED. Bạn Trần Ngọc Giao, nhóm trưởng, lớp Điện Kỹ thuật 33A tâm sự: “Ý tưởng thì nhiều nhưng nhóm quyết định làm lồng đèn kéo quân truyền thống. Gần 3 ngày hăng say làm việc, nhóm rất hài lòng với sản phẩm đầu tay này”. Có những lồng đèn bằng giấy được các bạn gấp cẩn thận đều tăm tắp như máy dập, rồi khéo léo trang trí bằng cách gắn hình nổi các con vật ngộ nghĩnh...
Kinh phí tổ chức hội thi gần 4 triệu đồng để trao 15 giải nhất, nhì, ba, khuyến khích đều trích từ nguồn quỹ đoàn do ĐVTN đóng góp. Anh Nguyễn Thanh Hải, Bí thư Liên chi đoàn Khoa Kỹ thuật và Công nghệ, cho biết: “Nhiều chiếc lồng đèn khá đẹp, gây bất ngờ cho ban tổ chức. Chúng tôi rất vui vì được đông đảo sinh viên trong trường ủng hộ, tham gia hội thi. Toàn bộ số lồng đèn này đều được mang tặng cho các em có hoàn cảnh khó khăn do Liên chi đoàn phối hợp tổ chức ở Trường chuyên biệt Hy vọng Quy Nhơn, Trung tâm Bảo trợ xã hội Đồng Tâm và lớp học tình thương ABE phường Quang Trung”.
CÔNG HIẾU