Nâng chất hoạt động Ðoàn ở cơ sở
Để nâng cao vai trò của tổ chức Đoàn ở cơ sở, Tỉnh đoàn đã thường xuyên cử cán bộ xuống cơ sở để nắm bắt tình hình, kịp thời chỉ đạo, định hướng hoạt động Đoàn. Những cơ sở Đoàn có cán bộ Tỉnh đoàn xuống tham gia sinh hoạt đã có sự thay đổi trong nội dung, hình thức sinh hoạt, phù hợp với điều kiện đặc thù của ĐVTN tại địa phương.
Sinh hoạt chi đoàn ở thôn 1, xã Ân Sơn.
Như tại buổi sinh hoạt thường kỳ tháng 4 của chi đoàn thôn 1, xã Ân Sơn (huyện Hoài Ân), tổ chức tại trụ sở thôn 1, có hơn 20 đoàn viên tham gia. Sau khi nghe Đoàn xã, chi đoàn thông tin về kết quả công tác Đoàn quý I, các đoàn viên thay nhau nêu ý kiến, quan điểm về hoạt động đoàn của địa phương, trong đó có nhiều ý kiến hay, phù hợp với tình hình thực tế. Như anh Nguyễn Văn Tới, 24 tuổi, cho rằng: “Xã đoàn nên thay đổi hình thức tuyên truyền để thanh niên địa phương tham gia các hoạt động nhiều hơn. Ví dự như tổ chức các hoạt động giao lưu văn hóa, văn nghệ, thể thao giữa thanh niên các thôn. Một khi thanh niên đã hứng thú thì họ sẽ tự nguyện tham gia tổ chức Đoàn”.
Ngoài ra, ĐVTN thôn 1 còn được cán bộ Tỉnh đoàn, Huyện đoàn và Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp và Giới thiệu việc làm Thanh niên Bình Định tổ chức các trò chơi, thi văn nghệ và nghe tư vấn xuất khẩu lao động.
Tương tự, buổi sinh hoạt chi đoàn thôn Nghĩa Nhơn (xã Ân Nghĩa, Hoài Ân) cũng diễn ra trong không khí vui vẻ, cởi mở. Anh Dương Bá Tiên, Bí thư chi đoàn thôn, chia sẻ: “Nhờ sự hỗ trợ của cán bộ Tỉnh đoàn và Huyện đoàn, tôi có thêm nhiều kinh nghiệm để tổ chức sinh hoạt chi đoàn tại địa phương sinh động, phong phú hơn, thu hút được nhiều ĐVTN tham gia”.
Anh Hà Duy Trung, Phó Bí thư Tỉnh đoàn, cho biết: “Để giữ vững phong trào, năm nay Tỉnh đoàn nâng thời gian tập huấn cho đội ngũ cán bộ Đoàn cơ sở lên 1 tháng; trong 1 quý, cán bộ phụ trách địa bàn của Tỉnh đoàn phải có 10 ngày ở cơ sở; thành lập các tổ công tác của tỉnh trực tiếp hướng dẫn các đơn vị yếu tổ chức sinh hoạt và hoạt động”.
Lâu nay, số lượng cán bộ Đoàn cấp xã được đào tạo về chuyên môn, lý luận chính trị vẫn còn ít nên việc tổ chức sinh hoạt, tập hợp thanh niên còn yếu, thiếu sự linh hoạt, sáng tạo. Chính vì vậy, việc Tỉnh đoàn đưa cán bộ về hỗ trợ các cơ sở Đoàn hoạt động là cách làm hiệu quả để đưa phong trào tuổi trẻ đi lên.
XUÂN NHÂM