Tháng Nhân đạo năm 2018: Hành động để lan tỏa yêu thương
Lần đầu tiên, Trung ương Hội CTÐ Việt Nam phát động Tháng Nhân đạo trên phạm vi cả nước, chào mừng kỷ niệm 155 năm ngày CTÐ và Trăng lưỡi liềm đỏ quốc tế (8.5.1863 - 8.5.2018), 128 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh. Các cấp Hội CTÐ tại Bình Ðịnh đã và đang triển khai nhiều hoạt động ý nghĩa.
Tháng Nhân đạo năm 2018 bắt đầu từ ngày 1 đến ngày 31.5, tuy nhiên, từ tháng 4 trở đi, các cấp Hội CTĐ trong tỉnh đã tổ chức nhiều hoạt động. Với mục tiêu trợ giúp từ 2.000 - 5.000 lượt người khó khăn với các hình thức và mức trợ giúp thích hợp, Tháng Nhân đạo năm 2018 được cho là “cú hích” để góp phần nâng cao thêm nhận thức của cộng đồng, chính quyền địa phương về hoạt động nhân đạo.
Nhiều hoạt động từ cuối tháng 4
Trong tháng 4, Hội CTĐ TP Quy Nhơn đã tiến hành bàn giao 4 nhà ở cho người có hoàn cảnh khó khăn ở các huyện Vĩnh Thạnh, Vân Canh và Hoài Ân. Hai anh em Đặng Văn Tí và Đặng Văn Cường (ở thôn Kim Sơn, xã Ân Nghĩa, huyện Hoài Ân) là một trong số 4 trường hợp này. Đều mắc bệnh tâm thần, hoàn cảnh kinh tế khó khăn, nhà ở xuống cấp, hai anh em nhận được sự quan tâm của chính quyền địa phương. Từ sự kết nối của Hội CTĐ huyện Hoài Ân, thông qua sự hỗ trợ của Hội CTĐ TP Quy Nhơn và các nhà hảo tâm, căn nhà nhỏ tươm tất đã được xây dựng xong, giúp các anh yên tâm trước thiên tai, mưa gió.
Hội CTĐ tỉnh và CLB Người tình nguyện Hội CTĐ tỉnh cấp phát thuốc cho người dân miền núi xã An Trung.
Theo bà Nguyễn Thị Ngọ, Chủ tịch Hội CTĐ TP Quy Nhơn, trong tháng 5, Thành Hội tiếp tục bàn giao 2 căn nhà nhân ái nữa cho người nghèo đang sinh sống trên địa bàn. Đồng thời, triển khai thăm và tặng quà trực tiếp cho khoảng 100 địa chỉ nhân đạo mà Hội CTĐ thành phố và các nhà hảo tâm, tình nguyện viên nhận trợ giúp hàng tháng.
Ngày 6.5 vừa qua, Hội CTĐ tỉnh cùng CLB Người tình nguyện Hội CTĐ tỉnh, Hội CTĐ huyện An Lão, TTYT huyện An Lão đã tổ chức chương trình khám bệnh, cấp phát thuốc miễn phí và tặng quà cho đồng bào H’re xã An Trung, huyện An Lão. Sự chào đón, cảm kích của họ đã làm những người tổ chức và các tình nguyện viên xúc động. Tại chương trình, ngoài được khám sức khỏe, tư vấn chăm sóc sức khỏe, cấp thuốc, Ban tổ chức còn tặng 200 suất quà (350 ngàn đồng/suất) cho người dân địa phương.
Cũng trong ngày 6.5, Hội CTĐ huyện Vĩnh Thạnh đã tặng 100 suất quà cho bà con làng O3 và Kon Trú (xã Vĩnh Kim, huyện Vĩnh Thạnh). Mỗi suất quà trị giá từ 300 đến 400 ngàn đồng. “Bên cạnh nhu yếu phẩm, món quà được bà con yêu thích nhất là đèn tích điện. Theo lời người dân, đèn tích điện tiện dụng cho việc đi rừng hoặc ở lại nhà rẫy - nơi lưới điện không kéo tới. Trước đó, chúng tôi đã tặng đèn này cho người làng O2, O3 và cũng nhận được niềm vui mừng tương tự”, bà Nguyễn Thị Mai, Chủ tịch Hội CTĐ huyện Vĩnh Thạnh trao đổi.
Lan tỏa tinh thần nhân đạo
“Đây cũng là dịp để nhìn nhận lại vai trò của các cấp Hội CTĐ trong điều phối, vận động và tham mưu về hoạt động nhân đạo. Một số hoạt động thi đua quy mô cấp tỉnh sẽ được phát động như Chiến dịch “Những giọt máu hồng” hè 2018, “Hành trình đỏ”; tổ chức khám bệnh nhân đạo, tư vấn sức khỏe, cấp thuốc miễn phí, thăm tặng quà cho người nghèo, xây dựng và Bàn giao Nhà CTĐ...”, ông Hà Văn Cát, Chủ tịch Hội CTĐ tỉnh chia sẻ.
Hội CTĐ TP Quy Nhơn trao tặng nhà nhân ái cho anh em Đặng Văn Tí (xã Ân Nghĩa, huyện Hoài Ân).
Với chủ đề “Nhân đạo - từ nhận thức tới hành động”, các hoạt động CTĐ trong Tháng Nhân đạo có sự tham gia của nhiều tầng lớp nhân dân. Đơn cử như ngày 7.5, Hội CTĐ huyện Vĩnh Thạnh tiếp tục kêu gọi 20 công để hỗ trợ gia đình ông Lê Văn Thoại (74 tuổi, thôn Định Trung, xã Vĩnh Quang) chuyển vật liệu xây dựng từ đường lớn vào nhà. Trước đó, giữa tháng 4, có 30 ĐVTN và bà con địa phương đã cùng với Hội tháo dỡ căn nhà đất đã sụp đổ, bàn giao mặt bằng cho nhà thầu xây dựng lại nhà ở.
Sở dĩ thu hút được nhiều người cùng tham gia hoạt động này là vì ý nghĩa nhân đạo tốt đẹp và thiết thực. Ông Thoại đã già yếu và nghèo khó, lại có vợ mắc bệnh tâm thần và cột sống, con trai bị TNGT nằm liệt một chỗ. Căn nhà đã sập 5 năm nhưng không đủ tiền đối ứng nên bao nhiêu lần được các cấp hỗ trợ, ông cũng không dám nhận tiền để xây nhà. Hiện nay, Hội CTĐ huyện đang đứng ra vận động, kêu gọi thêm công để xây lại nhà cho ông.
Trong khi đó, Hội CTĐ phường Bùi Thị Xuân (TP Quy Nhơn) vừa hoàn tất kế hoạch vận động để thực hiện “Nồi cháo tình thương” lần đầu tiên tại TTYT huyện Tuy Phước. Bà Trương Thị Kim Vui, Chủ tịch Hội CTĐ phường Bùi Thị Xuân (TP Quy Nhơn) cho biết: “Ngày 20.5 tới, các tình nguyện viên sẽ nấu bữa cháo đầu tiên gồm 200 suất để chia sẻ với các bệnh nhân nghèo huyện Tuy Phước. Rất vui vì hoạt động đã nhận được sự ủng hộ của các đơn vị, DN. Công ty TNHH Tân Nam Trung và DN tư nhân Vận tải - Thương mại - Dịch vụ Tư Thanh ủng hộ tiền mua nguyên liệu nấu cháo. Quán cơm Hiệp Cảnh ủng hộ phương tiện và tài xế để chở cháo đến TTYT, hỗ trợ nồi để nấu, xô để đựng cháo... 8 tình nguyện viên cũng đã sẵn sàng. Những ngày qua, các chị đã nấu thử nhiều nồi cháo để có thể chọn ra công thức ngon, đảm bảo nhất”.
NGUYỄN MUỘI