Thoát nghèo nhờ khéo tính toán
Từ một hộ nghèo, chạy chợ hằng ngày để kiếm tiền nuôi con ăn học, đến nay chị Phan Thị Trợ, ở thôn Nhơn Phước, xã Nhơn Hội, TP Quy Nhơn thoát nghèo vươn lên, là một trong những tấm gương phụ nữ điển hình trong xã.
Chị Phan Thị Trợ ở vườn đậu phụng của gia đình.
Vốn là một hộ nghèo được nhận đất tại khu tái định cư ở thôn Nhơn Phước, xã Nhơn Hội, gia đình không có gì ngoài mảnh vườn cát trắng quanh năm nắng và gió. Thế nhưng với đức tính cần cù, chị Trợ đã nỗ lực cải tạo đất vườn để nâng cao hiệu quả canh tác. Với 2.000 m2 đất vườn, chị trồng cây theo mùa vụ. Hai mùa vụ đầu chị trồng đậu phụng. Biết xu hướng tiêu dùng sạch - an toàn, chị Trợ chịu khó thu hoạch và mang đi ép dầu bán tận tay người tiêu dùng. Chị Trợ kể, cứ 2 vụ đậu phụng chị thu được tầm 20 triệu đồng; vụ thứ 3 của năm, chị chuyển sang trồng kiệu. Riêng mỗi vụ kiệu chị có thể đạt tới mức thu nhập hơn 20 triệu đồng.
Với phương châm lấy ngắn nuôi dài, tiết kiệm để phát triển sản xuất, canh tác, kinh tế gia đình chị khá dần. Đến năm 2014, gia đình chị thoát nghèo, chi tiêu sinh hoạt bắt đầu dễ chịu hơn nhiều so với trước. Tuy nhiên, chị Trợ tâm sự: Điểm quan trọng hơn hết là cả 6 người con đều được học hành đến nơi đến chốn, có việc làm ổn định. Vượt qua những năm tháng khó khăn, các con biết chia sẻ khó khăn với mẹ, biết cách thu xếp cuộc sống, yêu thương nhau và trưởng thành.
Không phải đến khi thoát nghèo, ngay từ khi biết hướng đi của mình là hợp lý, chị Phan Thị Trợ đã tích cực tham gia các phong trào ở địa phương, đặc biệt là các phong trào do Hội LHPN xã phát động, sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm sản xuất, canh tác với mọi người. Chị Trần Thị Lanh - Chủ tịch Hội Phụ nữ xã Nhơn Hội nhận xét: “Gia đình chị Phan Thị Trợ vốn là hộ nghèo của xã. Nhưng với đức tính cần cù, biết cách tính toán và quyết tâm nay gia đình chị thoát nghèo, ổn định và hạnh phúc. Con đường thoát nghèo của chị là một điển hình để các hộ khác có thể học tập”.
QUỲNH NGÂN