Thúc đẩy khoa học tham gia quá trình hoạch định chính sách
(BĐ) - Tại 5 phiên thảo luận bàn tròn diễn ra ngày 10.5 của Hội thảo quốc tế “Khoa học để phát triển”, các nhà khoa học đã đề cập với cái nhìn bao quát, nhiều chiều về các vấn đề: Khoa học và Chương trình Nghị sự 2030 về phát triển bền vững Liên hiệp quốc; các mô hình khoa học và sự phát triển; khoa học và việc hoạch định chính sách; khoa học và cuộc cách mạng công nghiệp 4.0; khoa học là yếu tố thúc đẩy đối thoại. Các phiên thảo luận nằm trong khuôn khổ Hội thảo quốc tế “Khoa học để phát triển”.
Một trong những vấn đề lớn được các nhà khoa học, nhà quản lý và đại diện các tập đoàn, DN trong nước và quốc tế tham gia thảo luận là đẩy mạnh sự tham gia của khoa học vào hoạch định chính sách của toàn thế giới và mỗi quốc gia. GS Gerard ‘t Hooft- Nobel Vật lý 1999 khuyến nghị: “Sức mạnh của khoa học là yếu tố nối khoa học với các vấn đề khác của sự phát triển. Nhà khoa học cần phải được tham gia vào tất cả các quá trình cho việc hoạch định chính sách của mỗi quốc gia và quốc tế”.
“Chính các nhà hoạch định chính sách phải nhận thức được mối quan hệ của khoa học và chính sách là không thể tách rời. Ngay khi hoạch định chính sách đã phải “đặt hàng” để các nhà khoa học đồng hành ngay từ khâu này, cho đến khi ra quyết định và tổ chức thực hiện chính sách”, ông Lê Bộ Lĩnh - Phó Chủ nhiệm Văn phòng kiêm Phó Tổng Thư ký Quốc hội Việt Nam, nhấn mạnh.
Sau các phiên thảo luận, chiều tối 10.5, Hội thảo quốc tế “Khoa học để phát triển” đã bế mạc sau 2 ngày làm việc với 7 thảo luận bàn tròn và nhiều ý kiến đóng góp được ghi nhận cho khoa học với sự phát triển bền vững. Hội thảo là một trong hai hội thảo lớn nhất của chương trình “Gặp gỡ Việt Nam” lần thứ 14 - năm 2018 diễn ra tại Trung tâm Quốc tế Khoa học và Giáo dục liên ngành, do Hội Gặp gỡ Việt Nam, UBND tỉnh, Bộ KH&CN tổ chức.
THU HIỀN