Trở lại làm người lính
Những ngày qua, tại Ðại đội Công binh, Trung đoàn Bộ binh 972 (Bộ CHQS tỉnh) đã tổ chức huấn luyện trên 280 quân nhân dự bị của huyện Tây Sơn và TX An Nhơn. Ðây là lần đầu tiên tỉnh ta tổ chức huấn luyện cho lực lượng này, góp phần bảo đảm chất lượng cho các đơn vị dự bị động viên, sẵn sàng đáp ứng yêu cầu công tác động viên quân đội.
“Thao trường đổ mồ hôi…”
Những quân nhân dự bị (QNDB) tập trung lần này gồm nhiều ngành nghề, độ tuổi và ai nấy đều hăng hái tham gia huấn luyện. Trở lại làm người lính, mỗi QNDB đều hồi hộp nhưng cũng không kém phần tự hào. Rời quân ngũ về địa phương công tác từ năm 2003, khi có thông báo điều động huấn luyện, QNDB Nguyễn Hoàng Long (41 tuổi, Tiểu đoàn Bộ binh 2) đã có mặt đúng thời gian quy định. Đặc biệt, trong đợt huấn luyện này anh có người em ruột cùng tham gia. “Dù đã rời quân ngũ nhiều năm nhưng được chỉ huy, giáo viên hệ thống lại nội dung đã học và các kiến thức mới về quân sự, kỹ năng chiến thuật, sẵn sàng chiến đấu của chúng tôi đã nâng lên rõ rệt”, anh Long chia sẻ.
Hướng dẫn QNDB động tác khám súng cấp Tiểu đội.
Trên thao trường, những khẩu hiệu “Vượt nắng, thắng mưa, say sưa luyện tập”, “Thao trường đổ mồ hôi, chiến trường bớt đổ máu”… trở thành động lực phấn đấu của mỗi QNDB. Đây là lần đầu tiên tổ chức huấn luyện cho lực lượng này nên đội ngũ chỉ huy, giáo viên đã tập trung truyền đạt kỹ các kiến thức quân sự, chính trị, uốn nắn từng động tác trong huấn luyện. Với những nội dung chưa nắm chắc, học viên trực tiếp đề xuất với chỉ huy ôn luyện kỹ, bảo đảm huấn luyện nội dung nào chắc nội dung đó. Tham gia khóa huấn luyện, QNDB Phạm Văn Tuyết (Tiểu đoàn Bộ binh 1) nhớ về một thời hào hùng của người lính Cụ Hồ sau hơn 20 năm rời quân ngũ. Anh Tuyết chia sẻ: “Trong thời gian tập trung, được gặp lại những người bạn trong quân ngũ, kỷ niệm cứ ập về. Bên cạnh đó, lãnh đạo Trung đoàn 972 rất quan tâm nơi ăn ở, sinh hoạt đến huấn luyện các nội dung theo quy định. Vì vậy, khi nhận được lệnh, mặc dù bộn bề nhiều công việc nhưng chúng tôi luôn chấp hành, tham gia huấn luyện với tinh thần trách nhiệm cao nhất”.
Huấn luyện đạt chất lượng
Trong 15 ngày, các QNDB tham gia khóa huấn luyện sẽ được Trung đoàn 972 bồi dưỡng các kiến thức cơ bản về nghệ thuật quân sự; nội dung phương pháp công tác trong giai đoạn tổ chức chuẩn bị chiến đấu cấp phân đội; nâng cao trình độ kỹ, chiến thuật; năng lực chỉ huy cho cán bộ QNDB, làm cơ sở để vận dụng vào huấn luyện, diễn tập và chiến đấu, đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ trong tình hình mới.
Để công tác huấn luyện đạt hiệu quả, Trung đoàn 972 đã bám sát phương châm “Cơ bản, thiết thực, vững chắc”, coi trọng huấn luyện đồng bộ và chuyên sâu, sát với nhiệm vụ của đơn vị. Đại úy Nguyễn Quang Hiển, Tiểu đoàn trưởng Tiểu đoàn Bộ binh 1, Trung đoàn 972, cho biết: “Vì đây là lần đầu tiên tổ chức huấn luyện cho QNDB nên chúng tôi tập trung làm tốt công tác chuẩn bị cho huấn luyện như: giáo án bài giảng, thao trường bãi tập, mô hình học cụ, bồi dưỡng cán bộ huấn luyện. Kết hợp giữa huấn luyện với rèn luyện kỷ luật, xây dựng chính quy gắn với xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện”.
Thiếu tá Đinh Thanh Hùng, Trung đoàn trưởng Trung đoàn 972, cho biết: “Để bảo đảm chất lượng huấn luyện QNDB, giáo viên cũng như cán bộ khung quản lý đã tập trung đi sâu đi sát, kết hợp chặt chẽ giữa quản và rèn, chú trọng tập huấn, bồi dưỡng, phát huy vai trò cán bộ đại đội, trung đội trong quản lý, huấn luyện. Ngoài nội dung, chương trình huấn luyện quân sự, giáo dục chính trị, các đơn vị duy trì nghiêm chế độ ngày, tuần gắn với xây dựng chính quy, rèn luyện kỷ luật; làm tốt công tác giáo dục truyền thống, giáo dục nhận thức về trách nhiệm, nghĩa vụ, quyền lợi của QNDB, tăng cường gắn kết tình cảm và trách nhiệm của QNDB với đơn vị”.
Thượng tá Trần Thanh Hải, Phó Chỉ huy trưởng, Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh: “Khóa huấn luyện này sẽ đánh giá thực trạng sắp xếp, bổ nhiệm lực lượng QNDB giữ chức vụ chỉ huy, quản lý đơn vị dự bị động viên. Ðồng thời phối hợp hiệp đồng giữa đơn vị với địa phương (cán bộ khung B) trong công tác quản lý, phúc tra, sắp xếp, tổ chức biên chế và thực hiện quy trình bổ nhiệm cán bộ khung B vào Trung đoàn 972”.
HỒNG PHÚC