Vào chính vụ sản xuất muối: Giá tăng cao, diêm dân thu lãi lớn
(BĐ) - Những ngày này, tại các cánh đồng sản xuất muối ở Phù Mỹ, Phù Cát, Tuy Phước, diêm dân đang vào chính vụ thu hoạch muối với niềm vui được mùa, được giá. Ông Lê Cảnh Nhàn, diêm dân thôn Diêm Vân, xã Phước Thuận (Tuy Phước) cho biết, so với vụ sản xuất năm ngoái, năm nay thời tiết tương đối thuận lợi, giá muối lại ở mức cao, lên đến 1.700 đồng/kg muối đất (sản xuất bằng phương pháp thủ công) và 2.000 đồng/kg muối sạch (sản xuất bằng phương pháp trải bạt). Với mức giá này, sau khi trừ chi phí, bà con diêm dân có lãi từ 600 - 800 đồng/kg.
Diêm dân xã Cát Minh (Phù Cát) thu hoạch muối.
Theo bà con diêm dân, nguyên nhân làm giá muối năm nay tăng mạnh là do các nhà máy chế biến đang vào chính vụ sản xuất nên cần sản lượng muối lớn; trong khi đó, lượng muối thu hoạch được trong vụ mới này chưa nhiều nên nguồn cung thiếu hụt. Với giá muối đang ổn định, dự báo diêm dân sẽ có một vụ sản xuất thành công.
Theo Sở NN&PTNT, trong vụ muối này, toàn tỉnh có 175 ha ruộng muối đưa vào sản xuất, với sản lượng muối ráo thu hoạch dự kiến cả vụ khoảng 21.000 tấn. Trong đó, có khoảng 40 ha sản xuất theo phương pháp trải bạt sản xuất muối sạch, tập trung tại Phù Mỹ 11 ha, Phù Cát 29 ha.
Tin, ảnh NGUYỄN HÂN