Đưa bóng ném vào học đường: Mở ra hy vọng
Cách đây hơn nửa tháng, tại TP Hà Nội, Liên đoàn Bóng ném Việt Nam (Việt Nam Handball Federation - VHF) phối hợp với Vụ Giáo dục Thể chất (Bộ GD&ÐT) và Tổng cục TDTT (Bộ VH-TT&DL) lần đầu tiên tổ chức Lớp tập huấn Bóng ném học đường năm 2018. Bình Ðịnh là một trong số các địa phương tích cực tham gia tập huấn.
Lớp tập huấn Bóng ném học đường năm 2018 đã thu hút 190 cán bộ, giáo viên đang làm công tác giáo dục thể chất và thể thao trường học ở 23 tỉnh, thành. Trong đó, Bình Định là địa phương xếp thứ hai về số lượng người tham gia tập huấn, với 15 giáo viên thể dục của 15 trường THCS, THPT, PTDT nội trú ở 10 huyện, thị xã, thành phố được Sở GD&ĐT cử tham gia.
VĐV Đội tuyển Bóng ném nữ tỉnh đang tập luyện trên bãi biển Quy Nhơn.
Tập huấn cho giáo viên
Trong 5 ngày tập huấn, các học viên đã được tìm hiểu về luật thi đấu bóng ném, cùng phương pháp xây dựng kế hoạch đào tạo, huấn luyện…để trở về địa phương, đơn vị có những hình thức phù hợp gầy dựng phong trào luyện tập bóng ném trong học sinh.Trong số các giáo viên của tỉnh tham gia tập huấn, có thầy Trần Xuân Dũng (Trường PTDT nội trú Vân Canh, huyện Vân Canh) và cô Trương Thị Ái Liên (Trường Tiểu học Âu Cơ, TP Quy Nhơn) đã từng làVĐV Đội tuyển Bóng ném tỉnh. Hai giáo viên này đã tích cực hỗ trợ cho các đồng nghiệp trong việc nắm bắt các nội dung tập huấn.
“Chủ trương đưa bóng ném vào luyện tập rộng rãi trong học sinh của Bộ GD&ĐT là hết sức thiết thực. Dù môn này chơi bóng bằng tay nhưng chân cũng vận động nhiều nên các bộ phận cơ thể phát triển toàn diện hơn, đồng thời góp phần rèn luyện khả năng quan sát, phản xạ nhanh và tinh thần phối hợp đồng đội” - thầy Trần Xuân Dũng chia sẻ.
“Mở lối” cho bóng ném
Môn bóng ném ở Bình Định nhiều năm qua chỉ phát triển “phạm vi hẹp” nhờ nỗ lực giữ vững thành tích của Đội tuyển Bóng ném nữ tỉnh, chứ về diện rộng thì chưa có phong trào. “Khi về các huyện tìm kiếm VĐV trẻ để đào tạo bổ sung cho đội tuyển, chúng tôi nhờ sự hỗ trợ của các Phòng GD&ĐT giới thiệu đến các trường. Do học sinh chưa được học về bóng ném, việc tuyển chọn các em chỉ dựa vào chiều cao, gang bàn tay, khả năng bật xa, chạy... nên có những hạn chế. Nếu môn thể thao này được đưa vào giảng dạy ở trường học, rồi tổ chức được giải thi đấu…chắc rằng sẽ phát triển mạnh, bản thân học sinh cũng có thêm nhiều lựa chọn khi học thể dục! Và đặc biệt chúng ta sẽ có cơ hội nâng cao thành tích tại các giải đấu quốc gia!”, HLV Đội tuyển Bóng ném nữ tỉnh Nguyễn Thái Hòa nhìn nhận.
Lớp tập huấn đầu tiên là bước khởi động trong hành trình thực hiện mục tiêu của Bộ GD&ĐT là đưa bóng ném vào thi đấu chính thức trong Hội khỏe Phù Đổng các cấp.
“Ðể thực hiện hiệu quả đưa bóng ném vào học đường, Sở GD&ÐT nên phối hợp với Sở VH&TT để xây dựng kế hoạch cụ thể trong việc hỗ trợ tập huấn thêm về chuyên môn cho giáo viên ở nhiều trường trong tỉnh hơn, đồng thời chỉ đạo, tạo điều kiện cho các HLV, VÐV bóng ném tích cực tham gia đóng góp gầy dựng phong trào tập luyện trong học sinh… ”.
HLV NGUYỄN THÁI HÒA
HOÀI THU