3 xã ở Vân Canh có nguy cơ thiếu nước sản xuất
3 xã vùng đồng bào thiểu số Canh Hòa, Canh Hiệp và Canh Liên của huyện miền núi Vân Canh không có công trình thủy lợi, sản xuất nhờ vào nước trời nên năng suất cây trồng không cao, hiệu quả kinh tế thấp.
Tổng diện tích gieo sạ hàng năm của 3 xã gần 500 ha, trong đó, Canh Liên trên 200 ha, Canh Hòa trên 170 ha còn lại là của xã Canh Hiệp. Đất sản xuất của 3 xã chủ yếu tập trung gieo sạ lúa và trồng mì cùng các loại rau màu khác. Vụ Đông-Xuân có mưa nhiều, nước tưới dồi dào nên năng suất lúa và rau màu đều đạt khá. Đến vụ Hè-Thu, tất cả diện tích trồng lúa nước ở 3 xã đều chuyển đổi sang sản xuất cây trồng cạn như bắp, đậu phụng và rau màu các loại… Tuy nhiên, do không có công trình thủy lợi nên năm nào diện tích sản xuất cũng thiếu nước tưới nghiêm trọng, bà con phải đào ao, ngăn dòng… cũng không đủ nước để tưới cho cây trồng.
Đập ngăn giữ nước ở xã vùng cao Canh Liên đang khô dần. Ảnh: ĐÌNH DẶM
Ông Đoàn Văn Mức, Chủ tịch UBND xã Canh Hòa, cho hay: Diện tích sản xuất vụ Hè - Thu và vụ Mùa năm 2018 của đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn huyện đều là chân gò cao so với mặt sông, suối nên gặp rất nhiều khó khăn trong công tác phục vụ tưới tiêu, chủ yếu dựa vào nước trời.
Ông Trần Đình Tịnh, Chủ tịch UBND xã Canh Hiệp, lo lắng: Năm 2017, để đối phó với nạn hạn hán, xã chỉ đạo rà soát toàn bộ diện tích ruộng chân gò cao nguy cơ thiếu nước để bố trí kinh phí cho ngăn dòng, đào hố, đắp đập dự trữ nước phục vụ tưới tiêu. Thế nhưng cũng chỉ đủ đối phó được ở đầu vụ, vào giữa vụ thì nước ở trong ao và trên các khe suối khô rất nhanh nên thiếu nước tưới trầm trọng; diện tích nào gieo sạ sớm năng suất cũng chỉ đạt khoảng 20 tạ/ha. Năm 2018 này chắc cũng không ngoại lệ.
Theo ông Trần Kim Vũ, Chủ tịch UBND huyện Vân Canh: Trước mắt, UBND huyện tập trung chỉ đạo Phòng Nông nghiệp và UBND 7 xã, thị trấn rà soát toàn bộ các công trình thủy lợi, các công trình nước tự chảy, giếng nước trên địa bàn, nếu phát hiện bị hư hỏng kịp thời cho tu sửa, nạo vét, không để người dân bị thiếu nước uống và nước sinh hoạt, hỗ trợ kinh phí mua nước đóng chai phục vụ người dân.
Để khắc phục bài toán nan giải, Huyện ủy, HĐND, UBND huyện đã có chủ trương xây dựng hồ thủy lợi cho 3 xã Canh Hòa, Canh Hiệp và Canh Liên. Tuy nhiên, để xây dựng được 3 công trình thủy lợi cho 3 xã nói trên phải có nguồn kinh phí rất lớn, nên huyện miền núi Vân Canh không đủ nguồn lực để triển khai thực hiện.
ĐÌNH DẶM