Triển khai hệ thống văn phòng điện tử:
Vẫn còn chậm
Việc ứng dụng hệ thống văn phòng điện tử (HTVPÐT) đã trở thành một yêu cầu cần thiết để nâng cao hiệu quả công việc của các cơ quan quản lý nhà nước. Tính đến nay, đã có nhiều sở, ngành và UBND các huyện, thành phố trong tỉnh đưa hệ thống này vào sử dụng, song tốc độ triển khai ứng dụng vẫn còn chậm so với yêu cầu.
HTVPĐT đã được triển khai tại các sở, ngành trong tỉnh trong vài năm gần đây, bước đầu đáp ứng được yêu cầu quản lý văn bản và điều hành qua mạng của các cơ quan nhà nước, tuy nhiên, đến nay vẫn chưa đạt kế hoạch đề ra. Theo thống kê của Sở TT-TT, cuối năm 2012, đã có hơn 10 đơn vị triển khai HTVPĐT. Điều đáng nói là một số đơn vị mặc dù đã được triển khai, đầu tư trang thiết bị đầy đủ, được hướng dẫn đào tạo sử dụng từ năm 2009 - 2010, nhưng đến nay vẫn chưa đưa HTVPĐT đi vào sử dụng.
Sở Công Thương là một trong những đơn vị đã đưa vào vận hành hiệu quả Hệ thống văn phòng điện tử.
- Trong ảnh: Cán bộ Sở Công Thương đang làm việc.
Trong 8 tháng đầu năm 2013, Sở TT-TT đã tiếp tục đào tạo, hướng dẫn sử dụng và triển khai HTVPĐT tại 3 đơn vị, gồm: Sở GT-VT, Sở NN-PTNT, UBND huyện Hoài Ân. Một số đơn vị do vướng mắc quy trình triển khai, trang thiết bị chưa đầu tư kịp thời nên việc triển khai còn chậm.
Nguyên nhân triển khai HTVPĐT chưa đạt kế hoạch là do cơ sở hạ tầng tại các đơn vị chưa đáp ứng yêu cầu, việc đầu tư mua sắm trang thiết bị CNTT tại các đơn vị triển khai còn chậm, chưa kịp thời, đã làm gián đoạn quá trình đưa hệ thống vào hoạt động trong nội bộ các đơn vị, đặc biệt là các đơn vị đã triển khai trong năm 2012. Lãnh đạo một số đơn vị vẫn còn e ngại khi xử lý, giải quyết công việc theo cách hiện đại, vì thế việc chỉ đạo thực hiện chưa triệt để.
Cũng theo Sở TT-TT, nếu các đơn vị đáp ứng được các điều kiện như đã thống nhất, đến cuối năm 2013, việc triển khai HTVPĐT mới đạt yêu cầu với tổng số các sở, ban, ngành, UBND các huyện, thị xã, thành phố triển khai HTVPĐT là 24 đơn vị, trong đó có 16 sở, ngành; 8 UBND các huyện, thị xã, thành phố.
Sở TT-TT là đơn vị chịu trách nhiệm hỗ trợ các cơ quan trong tỉnh triển khai HTVPĐT. Từ năm 2009 đến nay, Sở đã tổ chức nhiều đợt tập huấn về việc sử dụng phần mềm văn phòng điện tử cho các đơn vị. Ban chỉ đạo công nghệ thông tin tỉnh cũng đã chỉ đạo Sở TT-TT tiến hành rà soát, đánh giá cụ thể về tình hình bố trí nhân lực, cơ sở hạ tầng, điều kiện trang thiết bị tại các cơ quan đã triển khai HTVPĐT; chủ động theo dõi tình hình, đánh giá thường xuyên, kịp thời báo cáo, tham mưu đề xuất giải pháp cụ thể để UBND tỉnh chỉ đạo cơ quan, đơn vị, địa phương triển khai thực hiện và đưa vào khai thác, sử dụng đạt hiệu quả.
Hiện nay, Sở TT-TT cũng đã tiến hành mua sắm các trang thiết bị gồm máy chủ và máy quét cho các đơn vị triển khai HTVPĐT, và sẽ cung cấp cho các đơn vị liên quan trong tháng 9.2013 để kịp thời đưa HTVPĐT hoạt động đồng nhất trong các cơ quan nhà nước của tỉnh. Việc đưa HTVPĐT vào ứng dụng tại các đơn vị đã góp phần cải cách thủ tục hành chính, tiết kiệm kinh phí hành chính, xử lý văn bản nhanh chóng, lưu trữ văn bản khoa học. Vì vậy, các đơn vị trong tỉnh cần chủ động hơn nữa trong việc triển khai HTVPĐT tại đơn vị mình.
MAI HỒNG