Thêm “lực đẩy” cho hệ sinh thái khởi nghiệp
Khu không gian chung hoạt động khởi nghiệp của tỉnh (đặt tại Sở KH&CN, 208 Diên Hồng, TP Quy Nhơn) đã chính thức đi vào hoạt động từ đầu tháng 5 này, góp phần thúc đẩy phát triển hệ sinh thái khởi nghiệp sáng tạo non trẻ của tỉnh.
Chuyên gia chia sẻ kinh nghiệm tạo dựng hệ sinh thái khởi nghiệp sáng tạo - một trong những hoạt động tại BIHUB.
Kết nối, hỗ trợ khởi nghiệp
Giới thiệu về khu không gian chung cho hoạt động khởi nghiệp (BIHUB-Binhdinh Innovation Hub), Phó Giám đốc Sở KH&CN Nguyễn Hữu Hà cho biết, không chỉ đơn thuần cung cấp “chỗ ngồi” cho cộng đồng khởi nghiệp, khu không gian chung còn là cơ sở đưa các thành phần trong hệ sinh thái xích lại gần hơn, tạo nên sức mạnh tổng hợp.
Với diện tích hơn 200 m2, khu không gian chung chia thành 3 khu vực. Trong đó, phòng hội thảo sức chứa khoảng 100 người là nơi làm việc, chia sẻ, học hỏi kinh nghiệm, tìm cơ hội hợp tác. Phòng đào tạo, làm việc nhóm và khu dịch vụ, thư viện đọc sách được thiết kế mở, các bạn trẻ có thể đăng ký tới đây làm việc, nghiên cứu, triển khai các ý tưởng khởi nghiệp. Ngoài ra, tại không gian chung này, sẽ thường xuyên diễn ra các sự kiện, các buổi thảo luận nhóm, chia sẻ kinh nghiệm, tư vấn của các chuyên gia trong và ngoài nước, góp phần thúc đẩy, đổi mới hoạt động khởi nghiệp trong tỉnh.
BIHUB được xây dựng trên cơ sở học tập từ mô hình của TP Hồ Chí Minh, với hình thức “xã hội hóa”. Trong đó, Hội Doanh nhân trẻ tỉnh đồng hành khi quyết định thành lập CLB Khởi nghiệp doanh nhân trẻ và Quỹ hỗ trợ khởi nghiệp, góp phần hỗ trợ cho các hoạt động của cộng đồng khởi nghiệp. “Đây được xem là mô hình thành công về thúc đẩy khởi nghiệp và đổi mới sáng tạo của tỉnh”, ông Hà cho hay.
Còn ông Lý Đình Quân, Giám đốc Trung tâm Ươm tạo khởi nghiệp Sông Hàn (TP Đà Nẵng), thì khẳng định: “Không gian khởi nghiệp chung là một hạ tầng không thể thiếu, tăng cường sự kết nối để chia sẻ kiến thức, cơ hội hợp tác, thậm chí là “sàn gọi vốn” cho các ý tưởng khởi nghiệp”.
Khởi động từ năm 2016, đến nay hệ sinh thái khởi nghiệp của tỉnh đã dần hình thành. Trong 2 năm qua, nhiều nội dung, sự kiện, chương trình được tổ chức nhằm liên kết các thành phần trong hệ sinh thái khởi nghiệp của tỉnh như: thành lập CLB khởi nghiệp của tỉnh, tổ chức cuộc thi ý tưởng sáng tạo khởi nghiệp, ngày hội khởi nghiệp, chương trình ươm tạo DN khởi nghiệp, các hội thảo, tập huấn nâng cao tư duy khởi nghiệp, các chương trình truyền thông. Bên cạnh đó, để thúc đẩy hợp tác, tỉnh đã kết nối với các hoạt động ươm tạo khởi nghiệp của Bộ KH&CN, Sở KH&CN TP Hồ Chí Minh, vườn ươm khởi nghiệp Sông Hàn (Đà Nẵng), chương trình khởi nghiệp sáng tạo tỉnh Quảng Nam…
Huy động tổng thể các nguồn lực
Tuy nhiên, với một hệ sinh thái khởi nghiệp còn non trẻ, Bình Định còn rất nhiều việc cần phải làm. Theo ông Lý Đình Quân, sức lan tỏa của phong trào khởi nghiệp tại Bình Định chưa cao; chưa huy động được các nguồn lực, đặc biệt là sự tham gia của các cấp chính quyền; chưa tạo lập được hệ sinh thái khởi nghiệp tương thích với sự kết nối đa nguồn lực. Trong khi đó, về chính sách và cơ chế hỗ trợ, hiện Bình Định mới bắt đầu xây dựng đề án phát triển hệ sinh thái khởi nghiệp giai đoạn 2018 - 2025, từ đó mới cụ thể hóa kế hoạch hằng năm để bố trí nguồn lực đầu tư. “Khi thực hiện tư vấn cho hệ sinh thái khởi nghiệp tại Bình Định, điều chúng tôi quan tâm hàng đầu chính là phải đẩy mạnh sự hợp tác công - tư đan xen nhau; trong đó, tư nhân có tính năng động, liên kết thị trường mạnh hơn; còn Nhà nước đóng vai trò hỗ trợ chính sách, vốn mồi”, ông Quân đặt vấn đề.
Tại một sự kiện diễn ra tại BIHUB, ông Nguyễn Khắc Thanh, Phó Giám đốc Sở KH&CN TP Hồ Chí Minh, chia sẻ kinh nghiệm thành công của hệ sinh thái khởi nghiệp: “Quan trọng nhất là sự kết nối các thành viên trong hệ sinh thái khởi nghiệp, tránh tình trạng mỗi người hoạt động độc lập. Tiếp đó là đẩy mạnh hoạt động đào tạo cho các thành viên trong hệ sinh thái, cũng như các startup”.
Về phía tỉnh, đề án phát triển hệ sinh thái khởi nghiệp giai đoạn 2018 - 2025 đang được xây dựng với định hướng huy động nguồn lực tổng thể cho các mục tiêu phát triển; hình thành khu dịch vụ tổng hợp hỗ trợ khởi nghiệp; nâng cao năng lực nguồn nhân lực về hỗ trợ khởi nghiệp đổi mới sáng tạo; xây dựng các kênh truyền thông, kết nối, hợp tác nguồn lực trong nước và quốc tế. Bên cạnh đó, tham mưu UBND tỉnh thành lập Tổ công tác hỗ trợ khởi nghiệp của tỉnh để tham mưu đề xuất các cơ chế, chính sách, tổ chức các hoạt động hỗ trợ cho khởi nghiệp đổi mới sáng tạo.
“Dự án khởi nghiệp “Nâng tầm bánh ít lá gai” là 1 trong 3 dự án đang được chương trình Ươm tạo DN khởi nghiệp của tỉnh hỗ trợ từ năm 2017 đến nay. Dù vậy, khó khăn đầu tiên và lớn nhất của những dự án khởi nghiệp như chúng tôi gặp phải là huy động vốn”.
Chị NGUYỄN THỊ HỒNG SON, chủ dự án
“Trong đề án phát triển hệ sinh thái khởi nghiệp giai đoạn 2018 - 2025 của tỉnh, chúng tôi sẽ đề xuất tỉnh hình thành Quỹ hỗ trợ khởi nghiệp, Quỹ đầu tư mạo hiểm theo tinh thần của Luật Hỗ trợ DN nhỏ và vừa”.
Phó Giám đốc Sở KH&CN NGUYỄN HỮU HÀ
THU HIỀN