ÐỒN BIÊN PHÒNG CỬA KHẨU CẢNG QUY NHƠN:
Chú trọng quản lý phương tiện chở khách đường thủy
Hiện nay, hoạt động du lịch biển của tỉnh tương đối phát triển, kéo theo nhu cầu vận chuyển hành khách đến các địa điểm du lịch tăng cao. Bên cạnh một số DN, cá nhân hoạt động vận chuyển hành khách đường thủy chấp hành đúng các quy định về giao thông đường thủy, vẫn còn nhiều chủ phương tiện, thuyền trưởng, thuyền viên chấp hành chưa nghiêm. Nhằm siết chặt công tác quản lý, đảm bảo an toàn cho chủ tàu thuyền, hành khách đi trên tàu, Đồn Biên phòng Cửa khẩu cảng Quy Nhơn đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động các chủ phương tiện chấp hành nghiêm Luật giao thông đường thủy nội địa.
Các chủ phương tiện ký cam kết “Chấp hành nghiêm quy định của pháp luật về hoạt động chở khách trên biển”.
Theo đó, Đồn Biên phòng Cửa khẩu cảng Quy Nhơn đã tổ chức buổi tuyên truyền pháp luật cho hơn 40 chủ phương tiện, thuyền trưởng các đò chở khách du lịch, đò ngang trên địa bàn đơn vị phụ trách. Sau khi nghe tuyên truyền, các chủ phương tiện đã ký cam kết chấp hành nghiêm quy định của pháp luật về hoạt động chở khách trên biển. Chị Hồ Thị Dung, Công ty khoáng sản Tấn Phát, một trong 40 người tham gia buổi tuyên truyền, chia sẻ: “Chúng tôi sẽ nghiêm chỉnh chấp hành đúng quy định để đảm bảo an toàn trong quá trình vận chuyển khách. Khi về công ty, chúng tôi sẽ phổ biến cho đội ngũ thuyền trưởng nắm kỹ về việc sắp xếp khách cũng như báo cáo thông tin cho BĐBP trước khi lưu thông trên đường thủy nội địa”.
Đại úy Châu Văn Toàn, Chính trị viên Phó Đồn Biên phòng Cửa khẩu cảng Quy Nhơn, cho biết: Việc quản lý các phương tiện tự phát, hoạt động không đăng ký đăng kiểm, thiếu thiết bị an toàn gặp nhiều khó khăn, nhưng không phải vì thế mà đơn vị lơ là việc này. Hiện nay, Đồn đã và đang kiểm soát chặt chẽ các phương tiện chở hành khách, đặc biệt là các phương tiện chở khách đi Nhơn Châu và các điểm du lịch trên biển. Nếu các chủ phương tiện đã ký cam kết mà vẫn cố tình vi phạm thì sẽ bị xử lý nghiêm hoặc cấm hoạt động”.
CÔNG CƯỜNG