TRƯỜNG NĂNG KHIẾU THỂ THAO TỈNH:
Xã hội hóa tổ chức, tham gia các giải đấu
Dù còn nhiều khó khăn, nhưng Trường Năng khiếu Thể thao tỉnh vẫn nỗ lực giúp VÐV trẻ được tham gia nhiều giải đấu để cọ xát, tích lũy kinh nghiệm. Ðể thực hiện được điều này, nhà trường đẩy mạnh vận động xã hội hóa.
Trường Năng khiếu Thể thao tỉnh hiện có 14 lớp đào tạo VĐV 11 môn thể thao. Được tham gia các giải đấu sẽ kích thích việc tập luyện của các VĐV trẻ, giúp các em có điều kiện thể hiện mình và thêm kinh nghiệm thi đấu.
Đội U11 Bình Định tham gia Giải Bóng đá nhi đồng tỉnh 2018 được tổ chức theo hình thức xã hội hóa.
Tuy nhiên, do nguồn kinh phí được cấp cho hoạt động chung của trường còn hạn hẹp nên đối với hoạt động thi đấu, thường mỗi đội tuyển chỉ được tạo điều kiện tham gia một giải đấu trong năm. Còn lại thì trong đội tuyển các môn thể thao tự phân chia lực lượng ra thi đấu nội bộ với nhau.
Với 3 đội tuyển năng khiếu bóng đá lứa tuổi U11, U13, U15 do có số lượng VĐV tham gia nhiều nên đi thi đấu tốn kém kinh phí hơn. Thạc sĩ Nguyễn Thành Sơn, Hiệu trưởng Trường Năng khiếu Thể thao tỉnh, chia sẻ: “Các giải bóng đá thiếu niên, nhi đồng toàn quốc hiện nay thường tổ chức thi đấu vòng tròn hoặc đá lượt đi lượt về, khiến việc di chuyển, ăn ở tốn kém hơn nhiều. Mỗi khi đội tuyển đá nhiều trận, vượt qua vòng loại rồi tiến đến thi đấu vòng chung kết, chúng tôi lại lo ngay ngáy về kinh phí... Không chỉ có vậy, một số giải còn yêu cầu các đội phải đóng phí tham gia rất cao để hỗ trợ Ban tổ chức, như giải bóng đá U15 toàn quốc năm 2017 yêu cầu đội dự giải phải đóng đến 50 triệu đồng chỉ tính riêng ở vòng loại, nên chúng tôi đành chịu thua, không có điều kiện cho đội tuyển tham gia...”.
“Ban giám hiệu nhà trường đã động viên, hỗ trợ HLV có cách thức linh hoạt tìm kiếm các nguồn ủng hộ, giúp cho đội tuyển các môn thể thao có điều kiện thi đấu nhiều giải và gặt hái thành tích. Ðây cũng là cách chứng tỏ thêm năng lực và gầy dựng uy tín “thương hiệu” cho chính HLV đó...”
Hiệu trưởng Trường Năng khiếu Thể thao tỉnh NGUYỄN THÀNH SƠN
Để tháo gỡ những khó khăn trên, hơn 1 năm qua, Trường Năng khiếu Thể thao tỉnh đã đẩy mạnh vận động xã hội hóa để tổ chức giải đấu, hoặc tạo điều kiện cho các đội tuyển năng khiếu đi thi đấu nhiều hơn ở ngoài tỉnh. Nhờ các nguồn kinh phí từ nguồn xã hội hóa, các đội tuyển năng khiếu cờ, boxing, bóng đá... đã tham gia gần chục giải đấu, giao hữu ở trong và ngoài tỉnh. Tích cực nhất là Đội tuyển bóng đá U11 Bình Định, gần đây đã tham gia và đoạt ngôi vô địch tại Festival bóng đá cộng đồng, tổ chức tại Gia Lai vào tháng 3.2018. Sau đó 1 tháng, HLV Đội U11 Bình Định Lê Minh Mính đã tích cực liên hệ, vận động nhà tài trợ tổ chức Giải Bóng đá nhi đồng tỉnh 2018 tranh Cúp Lake View hotel (từ 28.4 - 1.5), với sự tham của 6 đội bóng ở trong và ngoài tỉnh. Kết quả, Đội U11 Bình Định đoạt giải ba.
HLV Lê Minh Mính cho biết: “Nhờ các HLV truyền dạy hết mình, tạo sự tin tưởng của phụ huynh, nên họ nhiệt tình góp kinh phí cho con em được tham gia giải đấu nhiều hơn để trưởng thành. Tại Giải Bóng đá nhi đồng tỉnh 2018, chúng tôi đã thuyết phục chủ khách sạn Lake View (40 Bình Hà, TP Quy Nhơn) về ý nghĩa của giải là góp phần gầy dựng phong trào, ươm mầm tài năng trẻ bóng đá, để họ tài trợ cúp, giải thưởng, khuyến khích tinh thần thi đấu của các đội”.
Bên cạnh đó, Trường Năng khiếu Thể thao tỉnh cũng đang từng bước tạo sự liên kết giữa các đơn vị cùng đào tạo năng khiếu bóng đá ở nhiều tỉnh, thành để chung tay tổ chức các hoạt động thi đấu giao lưu. Điều này đã có kết quả bước đầu, khi cuối tháng 4 đầu tháng 5 vừa qua, trên sân vận động Quy Nhơn đã diễn ra các trận thi đấu giao hữu sôi nổi giữa 4 đội tuyển bóng đá U13 các tỉnh Bình Định, Phú Yên, Đồng Nai, Đà Nẵng (các đội khách tự lo kinh phí tham gia).
HOÀI THU