10 hoạt động nổi bật của Công đoàn tỉnh nhiệm kỳ 2013 – 2018
Mới đây, LÐLÐ tỉnh đã công bố 10 hoạt động nổi bật của Công đoàn tỉnh nhiệm kỳ 2013 - 2018. Theo Phó Chủ tịch LÐLÐ tỉnh Nguyễn Ngọc Anh, danh sách này phản ánh toàn diện kết quả hoạt động của Công đoàn tỉnh trong nhiệm kỳ qua.
Thứ nhất, công tác tuyên truyền giáo dục được đổi mới theo hướng đa dạng, thiết thực, hiệu quả, qua đó nâng cao nhận thức của người lao động về đường lối, chủ trương, chính sách pháp luật của Đảng và Nhà nước, tạo sự ổn định về tư tưởng, củng cố niềm tin vào Đảng.
Thứ hai, nâng cao chất lượng, hiệu quả trong việc triển khai thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở, tổ chức đối thoại tại nơi làm việc. Hàng năm có 100% cơ quan, đơn vị tổ chức hội nghị cán bộ công chức; 60% DN có tổ chức công đoàn tổ chức hội nghị người lao động. 100% DN nhà nước và 67,2% DN ngoài nhà nước xây dựng thỏa ước lao động tập thể.
Thứ ba, hoạt động trong “Tháng Công nhân” lan tỏa sâu rộng. Hàng năm, 15/15 công đoàn huyện, ngành và nhiều công đoàn cơ sở (CĐCS) có đông đoàn viên tổ chức lễ phát động ra quân Tháng Công nhân và tổ chức nhiều hoạt động thiết thực.
Thứ tư, tích cực vận động, đóng góp, quản lý, sử dụng có hiệu quả Quỹ “Mái ấm công đoàn” để hỗ trợ CNLĐ khó khăn xây dựng nhà ở, với 59 nhà trị giá 1,8 tỉ đồng.
Thứ năm, đẩy mạnh chương trình phúc lợi cho đoàn viên và người lao động. Đã ký kết thỏa thuận với 6 đơn vị, DN bán hàng giảm giá từ 10-50% so với giá niêm yết; hơn 20.000 lượt đoàn viên được hưởng lợi.
Thứ sáu, phong trào thi đua trong CNVCLĐ tiếp tục phát triển sâu rộng và thiết thực, nhất là phong trào Lao động giỏi, Lao động sáng tạo. Trong 5 năm qua (2012 - 2017), có 104 lượt CNVCLĐ được tặng Bằng Lao động sáng tạo của Tổng LĐLĐ Việt Nam.
Thứ bảy, phát triển đoàn viên, thành lập CĐCS vượt chỉ tiêu Nghị quyết Đại hội XII Công đoàn tỉnh đề ra. Tính đến ngày 30.6.2017, toàn tỉnh có trên 85.000 đoàn viên trên tổng số 116.500 CNVCLĐ (chỉ tiêu đại hội đề ra 20.000 đoàn viên).
Thứ tám, Công đoàn làm tốt công tác xã hội từ thiện, đền ơn đáp nghĩa. Có trên 59.700 lượt đoàn viên, người lao động có hoàn cảnh khó khăn, bị bệnh hiểm nghèo, bị TNLĐ nặng được các cấp công đoàn tặng hơn 25 tỉ đồng. CNVCLĐ trong tỉnh nhận phụng dưỡng 400 Mẹ Việt Nam Anh hùng.
Thứ chín, công tác đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ, kỹ năng cho cán bộ công đoàn các cấp được quan tâm. Trong nhiệm kỳ, các cấp công đoàn cử cán bộ tham gia các lớp đào tạo, bồi dưỡng về lý luận chính trị, chuyên môn, nghiệp vụ và tổ chức 65 lớp tập huấn nghiệp vụ công đoàn cho trên 6.500 cán bộ công đoàn.
Thứ mười, đổi mới công tác vận động nữ CNVCLĐ đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới. Củng cố ban nữ công quần chúng ở các loại hình DN, tăng cường tuyên truyền về giới. Hàng năm có 89% lượt chị đăng ký danh hiệu “Giỏi việc nước, đảm việc nhà” và có 86% lượt chị đạt danh hiệu 2 giỏi các cấp.
MAI LÂM