Tuổi trẻ An Nhơn tri ân các anh hùng liệt sĩ
Theo hướng dẫn của Thị ủy An Nhơn, từ tháng 3.2018, các trường tiểu học, THCS, THPT trên địa bàn thị xã đã phối hợp với Đoàn Thanh niên thị xã xây dựng, thực hiện kế hoạch tổ chức cho học sinh viếng, chăm sóc phần mộ liệt sĩ trong các nghĩa trang liệt sĩ tại 15 xã, phường vào thứ Bảy hàng tuần. Anh Lê Anh Kiệt, Bí thư Thị đoàn An Nhơn, cho biết: “Ngay từ những ngày đầu tiên phát động, phong trào này đã nhận được sự tham gia rất tích cực của học sinh, khơi gợi được tính tự giác, tinh thần “uống nước nhớ nguồn” trong các bạn trẻ”.
Cứ sau buổi học chiều cuối tuần, hàng trăm học sinh của Trường THCS Nhơn Hưng lại tập trung tại Nghĩa trang liệt sĩ phường ở cạnh trường để làm vệ sinh, thắp hương các phần mộ. Các phần việc từ lau mộ, quét sân đến nhổ cỏ dại, được từng nhóm thực hiện gọn gàng, ngăn nắp.
Tại công trình mộ tập thể 154 liệt sĩ Tiểu đoàn 6, Trung đoàn 12 (Sư đoàn 3 Sao Vàng), đã anh dũng hy sinh trong Chiến dịch Xuân Mậu Thân 1968 tại khu vực Tây Phương Danh (phường Đập Đá), mỗi chiều thứ Bảy, học sinh Trường THCS Đập Đá cũng tập trung tại đây, nghiêm trang làm lễ mặc niệm, thắp hương tri ân và làm vệ sinh, quét dọn trong khu vực.
Em Nguyễn Trần Bảo Ngân, lớp 9A1, Trường THCS Nhơn Hưng, chia sẻ: “Chúng em cảm thấy vui, tự hào vì việc mình đang làm thể hiện đạo lý “ăn quả nhớ kẻ trồng cây” đời đời của dân tộc ta”.
THANH MINH