NGÀY HỘI VĂN HÓA - THỂ THAO MIỀN BIỂN TP QUY NHƠN LẦN THỨ XIV-2018:
Mở đầu thi đấu thể thao sôi nổi
8 giờ 30 phút sáng 26.5, ánh nắng mặt trời bắt đầu chói chang trên bãi biển Quy Nhơn không ngăn được sự hào hứng của các VÐV thi đấu, cùng nhiều người đến cổ vũ những trận tranh tài thể thao đầu tiên trong Ngày hội Văn hóa - Thể thao miền biển TP Quy Nhơn lần thứ XIV-2018.
Hấp dẫn ngay từ đầu
Tại khu vực bãi biển ngay phía sau Công viên Thiếu nhi Quy Nhơn, trận đấu mở đầu môn bóng chuyền bãi biển nam diễn ra rất quyết liệt, hấp dẫn giữa hai đội xã Nhơn Châu và phường Trần Phú. Sau 2 hiệp hòa nhau, hai đội thi đấu hiệp thứ 3 “quyết thắng” với nhiều pha bóng đẹp, bám đuổi nhau về điểm số khiến nhiều khán giả liên tục khen “hay quá” và vỗ tay cổ vũ. Cuối cùng đội Trần Phú tận dụng tốt hơn cơ hội để chiến thắng với tỉ số 20 -18 trước Nhơn Châu.
Đội xã Nhơn Châu (bên trái) đang thi đấu với đội phường Trần Phú.
Môn bóng chuyền bãi biển nữ lần đầu tiên được đưa vào thi đấu trong Ngày hội năm nay, được các đội nhiệt tình đăng ký tham gia. Trận đấu mở màn ngang tài ngang sức giữa hai đội “hàng xóm” trên bán đảo Phương Mai là xã Nhơn Hội và xã Nhơn Hải, được người xem tán thưởng. Dù lớn tuổi và “nặng ký” hơn, nhưng nữ VĐV xã Nhơn Hội thể hiện sự phối hợp và kỹ thuật nhuần nhuyễn hơn đối thủ. Tuy nhiên, đội Nhơn Hội cũng phải nỗ lực hết sức mình mới có thể chiến thắng đội Nhơn Hải trong hiệp đấu thứ ba với tỉ số 15-10.
“Cũng như đội nam, mỗi đội nữ bóng chuyền chỉ được đăng ký 2 VĐV thi đấu bao sân suốt trận, nên đòi hỏi những yêu cầu về kỹ thuật, sự phối hợp và sức bền thể lực khi phải vận động nhiều trên cát. Nhiều ngày qua, các VĐV vốn là những giáo viên trường tiểu học, THCS ở xã Nhơn Hội đã nhiệt tình đến sân UBND xã tập luyện ráo riết mới có thể giành chiến thắng ngay trong lần đầu chơi bóng trên bãi biển…”, anh Nguyễn Văn Hoàng, tham gia huấn luyện các môn bóng chuyền, bóng đá của xã Nhơn Hội, chia sẻ.
Trong buổi sáng và chiều 26.5 còn diễn ra một số trận đấu vòng loại bóng chuyền bãi biển nam, nữ, bóng đá trên cát giữa các phường, xã, với nhiều pha bóng hay, thu hút đông người xem.
Quan tâm đầu tư tập luyện
Hôm nay và ngày mai (27 và 28.5), các VĐV sẽ tiếp tục tranh tài các môn bóng chuyền bãi biển, bóng đá trên cát, đua thuyền, chạy việt dã trên cát, đặc biệt các môn bơi trên biển, kéo co vốn được nhiều địa phương quan tâm đầu tư tập luyện, nên chắc chắn sẽ thu hút người xem.
Có mặt động viên các VĐV trẻ trước khi tranh tài môn bóng chuyền nam vào sáng 26.5, Chủ tịch UBND phường Thị Nại Phan Đăng Khoa chia sẻ: “Sau 6 năm mới tổ chức lại Ngày hội nên lứa VĐV tham gia kỳ Liên hoan trước của phường Thị Nại đã lớn tuổi. UBND phường chỉ đạo bên cạnh một số ngư dân nhiều kinh nghiệm làm nòng cốt hướng dẫn, thì huy động chủ yếu là lực lượng trẻ dù không làm nghề biển nhưng có năng khiếu, nhiệt tình với phong trào, để tham gia đầy đủ các nội dung thi thể thao, văn hóa của Ngày hội năm nay. Do nhiều VĐV trẻ lần đầu góp mặt, chúng tôi đã khuyến khích, tạo điều kiện cho các em, các cháu được tập luyện chuẩn bị trong nhiều ngày…”.
Nhằm chuẩn bị tốt môn đua thuyền trên biển (cự li 2.000 m), nhiều phường, xã đã chủ động liên hệ mượn thuyền của Ban tổ chức (loại dành riêng cho thi thể thao trong Ngày hội, ở các địa phương không có) để tập luyện. Tích cực nhất là phường Thị Nại, khi đã mượn thuyền của Ban tổ chức trong suốt 2 tuần để tập luyện trên đầm Thị Nại. Các xã bán đảo Nhơn Lý, xã đảo Nhơn Châu… cho VĐV vào tập trung sớm hơn để tập luyện. Đầu giờ sáng 26.5, khi VĐV nhiều đội chưa có mặt tại khu vực tổ chức Ngày hội để thi tài, thì VĐV xã Nhơn Châu đã tranh thủ tập luyện đua thuyền trên biển.
“Thuyền của ban tổ chức dùng thi đấu hoàn toàn khác với thuyền chúng tôi ra khơi đánh bắt hải sản hằng ngày, nên phải dợt vài buổi để anh em làm quen và phối hợp đều tay dầm để thuyền đi nhanh…”, ông Lê Văn Pha, đội trưởng đội đua thuyền xã Nhơn Châu, chia sẻ.
Tối 26.5, tại Công viên Thiếu nhi Quy Nhơn, UBND TP Quy Nhơn đã tổ chức lễ khai mạc Ngày hội Văn hóa - Thể thao miền biển TP Quy Nhơn lần thứ XIV - 2018 mang đậm bản sắc truyền thống, với sự tham gia của 10 phường, xã tuyến biển. Trong đêm khai mạc, các đội thi văn nghệ dân gian, hùng biện.
Ngày 27.5 có các hoạt động: thi chạy việt dã trên cát, kéo co, đan lưới vào buổi sáng (bắt đầu từ 7 giờ 30 phút); diễn xướng bài chòi dân gian, bóng chuyền, trò chơi dân gian, bóng đá vào buổi chiều (từ 14 giờ); văn nghệ dân gian, hùng biện, người đẹp miền biển vào buổi tối (từ 19 giờ).
Ngày 28.5 có hoạt động: đua thuyền, bơi lội vào buổi sáng (từ 7 giờ 30 phút); diễn xướng bài chòi dân gian, trò chơi dân gian, chung kết bóng chuyền, chung kết bóng đá (từ 14 giờ); chung kết người đẹp miền biển, văn nghệ dân gian, tổng kết trao giải vào buổi tối (từ 19 giờ).
HOÀI THU