Tuổi trẻ sáng tạo, tình nguyện vì cộng đồng
*Infographic: Tuổi trẻ sáng tạo, tình nguyện vì cộng đồng
(BĐ) - Đó là chủ đề của Chiến dịch Thanh niên tình nguyện hè (TNTN) hè 2018, được triển khai trong 3 tháng, từ 1.6 đến 31.8. Chiến dịch TNTN hè cũng được phân làm 4 chiến dịch cụ thể: Chiến dịch tình nguyện Mùa hè xanh trong cán bộ, giảng viên, giáo viên trẻ và sinh viên, học sinh các trường ĐH, CĐ, trường dạy nghề; Chiến dịch tình nguyện Hoa phượng đỏ trong cán bộ, giáo viên trẻ, học sinh các trường THPT, trung tâm giáo dục thường xuyên; Chiến dịch tình nguyện Kỳ nghỉ hồng trong TN công nhân, công chức, viên chức trẻ và Chiến dịch Hành quân xanh trong TN các LLVT.
ĐVTN tham gia chiến dịch TNTN hè 2017
Tỉnh đoàn cũng đề ra một số chỉ tiêu trong TNTN hè 2018 đó là: Toàn tỉnh xây dựng ít nhất 10 ngôi Nhà nhân ái hoặc nhà khăn quàng đỏ, 5 km đường bê tông nông thôn, 15 km đường công trình thắp sáng đường quê, 3 hoạt động quảng bá du lịch của tỉnh. Đồng thời tổ chức tư vấn, giới thiệu việc làm và dạy nghề cho 5.000 lượt ĐVTN; tổ chức tư vấn xuất khẩu lao động cho 100 ĐVTN, trong đó 30 ĐVTN xuất khẩu lao động. 100% huyện, thị, thành đoàn, đoàn trực thuộc: định kỳ hàng tháng tổ chức ra quân thực hiện hoạt động “Hãy làm sạch biển” hoặc thực hiện “Ngày thứ 7 tình nguyện”, “Ngày Chủ nhật xanh”; có ít nhất 1 hoạt động hỗ trợ TN khởi nghiệp hoặc 1 hoạt động chuyển giao tiến bộ khoa học kỹ thuật cho TN…
XUÂN NHÂM