CHÀO MỪNG ÐẠI HỘI CÔNG ĐOÀN TỈNH BÌNH ÐỊNH LẦN THỨ XIII, NHIỆM KỲ 2018 - 2023:
Ðổi mới, dân chủ vì đoàn viên công đoàn và người lao động
Với mục tiêu “Ðổi mới, dân chủ, đoàn kết, trách nhiệm”, trong nhiệm kỳ 2018 - 2023, các cấp công đoàn trong tỉnh tiếp tục nâng cao chất lượng và hiệu quả các mặt hoạt động, nhất là bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của đoàn viên và người lao động. Nhân Ðại hội Công đoàn tỉnh lần thứ XIII, nhiệm kỳ 2018 - 2023, diễn ra trong 2 ngày 30 - 31.5, ông Nguyễn Mạnh Hùng, Chủ tịch LÐLÐ tỉnh đã trả lời phỏng vấn phóng viên Báo Bình Ðịnh xung quanh vấn đề này.
● Với mục tiêu chăm lo, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của đoàn viên, người lao động (NLĐ), theo ông, đâu là thành tựu lớn nhất mà các cấp công đoàn (CĐ) tỉnh đã đạt được trong nhiệm kỳ vừa qua?
- Trong nhiệm kỳ XII (2013 - 2018), phong trào công nhân viên chức lao động (CNVCLĐ) và hoạt động CĐ tỉnh Bình Định đã luôn hướng về đoàn viên và NLĐ; góp phần cùng hệ thống chính trị của tỉnh từng bước phát huy những lợi thế và khắc phục những khó khăn, góp phần ổn định và cải thiện đời sống NLĐ, tăng thêm niềm tin của CNVCLĐ vào sự lãnh đạo của Đảng.
Hiện nay, số lượng CNVCLĐ chiếm hơn 12% tổng số lao động cả tỉnh; hàng năm đóng góp 65% ngân sách và 70% kim ngạch xuất khẩu của tỉnh, góp phần quan trọng phát triển KT-XH của tỉnh. Qua các phong trào thi đua yêu nước do CĐ phát động, đã xuất hiện nhiều cá nhân và tập thể tiên tiến, luôn năng động, sáng tạo trong quản lý, trong sản xuất kinh doanh. Hoạt động CĐ, tuy còn những hạn chế nhất định nhưng đã có bước phát triển, đổi mới về nội dung, phương thức, nâng cao chất lượng và hiệu quả trên các lĩnh vực: tuyên truyền giáo dục, tổ chức phong trào thi đua, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng và chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho CNVCLĐ, xây dựng tổ chức CĐ vững mạnh, tham gia xây dựng Đảng, chính quyền trong sạch vững mạnh, đáp ứng yêu cầu, nguyện vọng của cán bộ, đoàn viên, CNVCLĐ và nâng cao vị thế của CĐ trong đời sống xã hội.
Đại biểu trò chuyện bên hành lang Đại hội Công đoàn tỉnh Bình Định lần thứ XIII, trong ngày làm việc thứ nhất (30.5). Ảnh: VĂN LƯU
● Trong 6 chương trình hành động của CĐ giai đoạn 2013 - 2018, chương trình hành động nào đã được các cấp CĐ triển khai đạt hiệu quả thiết thực nhất?
- Theo đánh giá của Ban Thường vụ LĐLĐ tỉnh, có 3 chương trình hành động đạt kết quả tốt, đó là:
Chương trình phát triển đoàn viên và thành lập CĐ cơ sở, đặc biệt là phát triển đoàn viên và thành lập tổ chức CĐ ở các DN ngoài nhà nước và các DN FDI.
Chương trình ký kết thỏa ước lao động tập thể và tổ chức đối thoại giữa NLĐ với chủ DN. chương trình này đã góp phần thực hiện tốt quy chế dân chủ ở cơ sở, giải quyết hài hòa quan hệ lao động sản xuất ở DN; góp phần bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của công nhân lao động.
Đối với chương trình đào tạo, nâng cao trình độ cho cán bộ CĐ các cấp, trong nhiệm kỳ, LĐLĐ tỉnh đã tổ chức nhiều lớp tập huấn kỹ năng, nghiệp vụ CĐ thu hút hàng trăm cán bộ CĐ các cấp tham gia.
● Với khẩu hiệu “Đổi mới, dân chủ, đoàn kết, trách nhiệm, vì đoàn viên CĐ và NLĐ”, trong nhiệm kỳ 2018 - 2023, các cấp CĐ sẽ tập trung vào những nhiệm vụ trọng tâm nào, thưa ông?
- CĐ các cấp trong tỉnh sẽ tập trung nâng cao chất lượng và hiệu quả đại diện bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của đoàn viên và NLĐ. Tổ chức các hoạt động có ý nghĩa, thu hút sự ủng hộ của đoàn viên; góp phần nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho đoàn viên, NLĐ theo hướng tăng cường trách nhiệm và tăng mức thụ hưởng; gắn kết chặt chẽ hơn giữa đoàn viên và tổ chức CĐ. Bên cạnh đó, phát động, tổ chức và chỉ đạo thực hiện hiệu quả các phong trào thi đua yêu nước, trọng tâm là thi đua “Lao động giỏi, lao động sáng tạo”, phấn đấu có nhiều sáng kiến, cải tiến, ứng dụng công nghệ mới để đạt “Năng suất cao hơn, chất lượng tốt hơn” trong khu vực sản xuất, kinh doanh; phong trào “Trung thành, trách nhiệm, liêm chính, sáng tạo”, tham mưu giỏi, phục vụ tốt ở khu vực các cơ quan hành chính và phong trào “Nâng cao đạo đức nghề nghiệp” ở khu vực các đơn vị sự nghiệp.
Lễ phát động “Tháng Công nhân” và biểu dương CNVCLĐ tiêu biểu năm 2018.
Ngoài hai nhiệm vụ chính với các giải pháp nêu trên, chúng tôi cũng tiếp tục tập trung đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động để nâng cao nhận thức của cán bộ, đoàn viên CĐ và NLĐ. Tập trung xây dựng tổ chức CĐ vững mạnh; tích cực tham gia xây dựng đảng, xây dựng chính quyền. Thực hiện bình đẳng giới, tạo sự chuyển biến tích cực trong việc phát huy vai trò lao động nữ. Tăng cường sự lãnh đạo, chỉ đạo của ban chấp hành, ban thường vụ CĐ các cấp đối với tổ chức và hoạt động ủy ban kiểm tra CĐ. Đổi mới phương thức lãnh đạo, chỉ đạo khuyến khích đổi mới tư duy, dám nghĩ, dám làm, dám chịu trách nhiệm trước tập thể, đoàn viên, NLĐ của đội ngũ cán bộ CĐ.
● Xin cám ơn ông!
MINH QUANG (thực hiện)