An Lão làm đường giao thông nông thôn
Trong những năm gần đây, huyện An Lão đã đẩy mạnh phát triển giao thông nông thôn (GTNT), tạo thuận lợi cho việc đi lại, giao lưu buôn bán…; góp phần thay đổi diện mạo nông thôn, miền núi.
Theo Phòng Kinh tế- Hạ tầng huyện An Lão, từ nguồn vốn do Trung ương, tỉnh hỗ trợ, từ ngân sách địa phương và nhân dân đóng góp, trong 5 năm trở lại đây huyện An Lão đã đầu tư hơn 227 tỉ đồng xây dựng các công trình GTNT. Trong đó đã đầu tư hơn 131 tỉ đồng xây dựng 45,55 km đường bê tông xi măng liên xã; gần 96 tỉ đồng xây dựng 31,88 km đường giao thông liên thôn. Đến nay, toàn huyện đã có hơn 157 km đường giao thông tuyến huyện, xã và thôn xóm được bê tông xi măng, chiếm 76% tổng chiều dài các tuyến đường hiện có trên địa bàn huyện.
Điều đáng nói là nhân dân ở các địa phương trong huyện đã tự nguyện đóng góp một phần sức người, sức của để tập trung bê tông hóa GTNT, góp phần quan trọng giúp huyện miền núi An Lão đẩy nhanh tiến độ xây dựng nông thôn mới… Chỉ tính riêng từ năm 2012 đến nay, nhân dân các xã An Hòa, An Tân, An Vinh, An Quang, An Trung, An Hưng và thị trấn An Lão đã tự nguyện đóng góp gần 527 triệu đồng và hàng trăm ngày công, cùng với sự hỗ trợ 167 tấn xi măng/1km đường bê tông của UBND tỉnh, đã tiến hành xây dựng và đưa vào sử dụng gần 14 km đường bê tông GTNT. Trong đó xã An Hòa xây dựng hơn 3,5 km, nhân dân đóng góp 60 triệu đồng/1km; An Tân xây dựng 2 km, nhân dân và doanh nghiệp đóng góp 47 triệu đồng/km; An Quang 1,3 km, nhân dân đóng góp 15 triệu đồng/km; thị trấn An Lão hơn 2 km, nhân dân đóng góp 39 triệu đồng/km; xã An Hưng 5 km, nhân dân đóng góp 60 triệu đồng/km. Riêng xã An Trung và An Vinh xây dựng hơn 3,2 km, nhân dân đóng góp hàng trăm ngày công cùng với sự giúp đỡ của doanh nghiệp để thi công.
Ông Văn Phụng Anh, Chủ tịch UBND xã An Hòa, cho hay: “Qua gần 3 năm thực hiện xây dựng nông thôn mới ở địa phương, từ nhiều nguồn vốn lồng ghép, xã An Hòa đã đầu tư gần 5 tỉ đồng xây dựng cơ sở hạ tầng và hỗ trợ phát triển sản xuất. Trong đó, đã xây dựng và đưa vào sử dụng hệ thống thoát nước khu dân cư thôn Xuân Phong Bắc, 6 phòng làm việc của UBND xã, 3 nhà văn hóa tại thôn Xuân Phong Nam, Vạn Khánh, Hưng Nhượng. Tỉnh hỗ trợ xi măng, nhân dân đóng góp công sức xây dựng hơn 3,5 km đường GTNT trong xã”.
Thị trấn An Lão là địa phương có nhiều người dân tự nguyện hiến hàng trăm mét vuông đất để xây dựng bờ kè chống xói lở và làm đường bê tông GTNT. Ông Nguyễn Ngọc Đương, Phó Chủ tịch UBND thị trấn An Lão, cho biết về cách làm của địa phương: “Cấp ủy, chính quyền thị trấn đã tổ chức họp dân để lựa chọn tuyến đường cần đầu tư xây dựng và tuyên truyền, vận động người dân thấy được lợi ích thiết thực, từ đó đồng thuận tham gia. Bà con đã tích cực hưởng ứng, tự nguyện hiến đất, thống nhất mức đóng góp tiền, ngày công để làm đường…”.
Hiện nay, ngoài tỉnh lộ ĐT 629 đã được bê tông hóa và thấm nhập nhựa, nối liền huyện An Lão với quốc lộ 1, những con đường liên xã, liên thôn, xóm ở huyện An Lão cũng được nâng cấp và được bê tông hóa theo chủ trương bê tông hóa GTNT của tỉnh, được tỉnh hỗ trợ 167 tấn xi măng/1km, nhằm giúp người dân thuận lợi trong việc đi lại, học hành, chữa bệnh, giao lưu buôn bán, trao đổi hàng hóa… Hiện nay, đường đến các thôn, làng thuộc các xã miền núi, vùng cao trong huyện (trừ thôn 3, xã An Nghĩa) cũng đã được bê tông xi măng, ô tô đi lại dễ dàng kể cả trong mùa mưa lũ, tạo điều kiện phát triển kinh tế - xã hội ở địa phương.
Theo khảo sát của huyện An Lão, toàn huyện vẫn còn 50,7 km đường đất cần được bê tông hóa trong thời gian tới. Trong năm 2013, UBND huyện có kế hoạch xây dựng 11,86 km đường bê tông GTNT, trong đó, xã An Hòa thực hiện 1,55 km, An Tân 1,57 km, An Trung 0,56 km, thị trấn An Lão 2,65 km, Ban quản lý dự án đầu tư và xây dựng huyện An Lão thực hiện 5,52 km. Đây là đường giao thông loại B, được ngân sách tỉnh hỗ trợ 167 tấn xi măng/1km, nền đường rộng 4 m, mặt đường rộng 3 m, dày 18 cm; kinh phí còn lại từ ngân sách địa phương, vốn lồng ghép từ các chương trình và vốn huy động khác để thực hiện.
Theo ông Nguyễn Thanh Tùng, Chủ tịch UBND huyện An Lão, trong thời gian tới, huyện sẽ tiếp tục kiên cố hóa một số tuyến đường GTNT thiết yếu còn lại, đồng thời tác động với Trung ương và tỉnh để mở đường qua thôn 3 - xã An Nghĩa. Trước mắt, huyện rất mong tỉnh đầu tư kinh phí để mở rộng và nâng cấp một số đoạn đường trên tuyến tỉnh lộ 629 nhằm tạo điều kiện cho các phương tiện đi lại an toàn, hạn chế tai nạn giao thông.
HOÀNG NAM QUỐC