Nâng cao chất lượng huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu
Quán triệt và thực hiện các chỉ thị, nghị quyết của Quân ủy Trung ương và Bộ Quốc phòng về công tác huấn luyện, những năm qua, Đảng ủy Quân sự tỉnh đã tăng cường chỉ đạo, qua đó tạo chuyển biến tương đối toàn diện trong thực hiện nhiệm vụ huấn luyện. Vai trò lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy, chỉ huy các cấp được phát huy; các nội dung, biện pháp công tác đảng, công tác chính trị trong huấn luyện được chú trọng, đi vào chiều sâu, có nền nếp, đạt hiệu quả thiết thực.
Bộ CHQS tỉnh tổ chức huấn luyện chiến sĩ.
Đại tá Cao Thứ, Chính ủy Bộ CHQS tỉnh, Phó Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh, cho biết, huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu là nội dung quan trọng, quyết định tới chất lượng tổng hợp, sức mạnh chiến đấu của Quân đội. Bởi vậy, tiếp tục nâng cao chất lượng công tác này là nhiệm vụ thường xuyên, xuyên suốt của LLVT tỉnh.
Hàng năm, trước khi bước vào huấn luyện, Đảng ủy Quân sự tỉnh đã chỉ đạo tổ chức tập huấn, bồi dưỡng về tổ chức và phương pháp huấn luyện cho đội ngũ cán bộ theo phân cấp. Từ năm 2013 đến nay, đã mở 166 lớp tập huấn cho 17.250 lượt cán bộ, chiến sĩ.
Công tác chỉ đạo, quản lý, điều hành huấn luyện cũng đã có nhiều đổi mới, sáng tạo, sát với yêu cầu, nhiệm vụ, phương án và địa bàn hoạt động của từng lực lượng, đơn vị. Đồng thời, tổ chức huấn luyện theo phương châm “cơ bản, thiết thực, vững chắc”, coi trọng huấn luyện đồng bộ, chuyên sâu. Công tác bảo đảm huấn luyện được tập trung đầu tư theo hướng đồng bộ, linh hoạt, có trọng tâm, trọng điểm. Các cơ quan, đơn vị trong toàn quân đã tổ chức huấn luyện đúng, đủ nội dung, chương trình, thời gian theo kế hoạch đề ra. Kết quả, đã tổ chức huấn luyện tại chức gần 3.960 cán bộ (đạt 98,5%); huấn luyện 558 chiến sĩ mới; huấn luyện và kiểm tra sẵn sàng động viên 24.574 dự bị động viên (đạt 94,7%). 100% xã, phường, thị trấn, các cơ sở tự vệ tổ chức huấn luyện, quân số dân quân tự vệ tham gia đạt 90%. Kết quả các đợt tổ chức huấn luyện đều đạt từ khá trở lên.
Bên cạnh đó, vẫn còn những hạn chế như nhận thức của một số cấp ủy, người chỉ huy và cán bộ, chiến sĩ về vị trí, vai trò của nhiệm vụ huấn luyện chưa thấu đáo. Nội dung, chương trình và phương pháp huấn luyện đã có sự đổi mới nhưng chưa mạnh mẽ. Chất lượng huấn luyện ở một số cơ quan, đơn vị chưa đồng đều, vững chắc.
Hiện nay, tình hình thế giới, khu vực tiếp tục diễn biến phức tạp, tiềm ẩn nhiều nguy cơ khó lường, đặt ra những yêu cầu cao hơn trong xây dựng Quân đội, tăng cường quốc phòng, an ninh, trực tiếp là nhiệm vụ huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu. Đại tá Cao Thứ cho biết: “Thời gian tới, Đảng ủy Quân sự tỉnh sẽ triển khai toàn diện các mặt công tác, khâu đột phá, nâng cao chất lượng huấn luyện. Trong đó, tập trung chỉ đạo công tác huấn luyện cho cán bộ, chiến sĩ LLVT tỉnh đồng bộ và chuyên sâu, sát với tình hình thực tế chiến đấu, đối tượng tác chiến, tổ chức biên chế. Đặc biệt, phải đảm bảo cán bộ, chiến sĩ LLVT tỉnh sử dụng thành thạo các vũ khí, khí tài trang bị kỹ thuật, tập trung xây dựng lực lượng thường trực chính quy, tinh nhuệ từng bước hiện đại, chiến đấu thắng lợi trong mọi tình huống”.
HỒNG PHÚC