“Nuôi” heo đất giúp bạn nghèo
Thời gian qua, phong trào “Lì xì heo đất giúp bạn khó khăn” trong đội viên đã nhận được sự hưởng ứng, quan tâm và lan tỏa mạnh. Hoạt động không chỉ giúp được nhiều em học sinh có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập mà còn giáo dục các em biết sống yêu thương và chia sẻ với cộng đồng.
Hội đồng Đội huyện Hoài Nhơn trao góc học tập cho các bạn có hoàn cảnh khó khăn.
Ấm lòng cả người cho và người nhận
Ngôi nhà nhỏ của em Nguyễn Cương Diệu Hiền Tâm, học sinh lớp 7A2, Trường THCS Lê Hồng Phong, nằm dưới chân núi trên đường Hoàng Văn Thụ (TP Quy Nhơn). Hôm các anh, chị ở Hội đồng Đội tỉnh đến trao góc học tập, gia đình vui vẻ hẳn. Lần đầu tiên thấy cháu mình có góc học tập thay vì phải nằm hoặc kê ghế dưới nền nhà, cụ bà Nguyễn Thị Lan, bà nội của Tâm, không khỏi xúc động. Bà rơm rớm nước mắt, nói: “Hoàn cảnh gia đình nghèo, ba mẹ tụi nó cũng ráng làm lụng cho tụi nó đi học đến nơi đến chốn. Nhiều khi thấy cháu ham học mà không có chỗ ngồi học đàng hoàng, tôi cũng buồn lắm”.
Ba của Tâm bị bệnh nhiều năm nay, thu nhập chính của gia đình trông cậy vào tiền bán vé số hàng ngày của mẹ. Thương ba mẹ, hai chị em của Tâm học rất giỏi, thường xuyên đứng tốp đầu của lớp. Góc học tập mới được Tâm đặt gần sát cửa sổ. Lau chiếc bàn học mới với gương mặt rạng ngời niềm vui, Tâm thỏ thẻ: “Đợt trước, các bạn tiết kiệm tiền trong heo đất cũng đã hỗ trợ xe đạp cho em. Có được góc học tập mới, em sẽ cố gắng học để không phụ lòng các bạn”.
Cũng do hoàn cảnh gia đình khó khăn nên vợ chồng anh Nguyễn Văn Dững và chị Mai Thị Lé (thị trấn Vân Canh, huyện Vân Canh) không thể sắm cho con mình là Nguyễn Thị Hòa (lớp 5, Trường Tiểu học số 1 thị trấn Vân Canh) một góc học tập đúng nghĩa. Nhìn góc học tập mới được Hội đồng Đội tỉnh tặng, chị Lé rất hài lòng: “Tôi không biết nói gì hơn ngoài lời cảm ơn chân thành đến các em học sinh và thầy cô giáo trong trường. Có góc học tập mới, bé sẽ có thêm động lực đến trường”.
Những góc học tập được hỗ trợ cũng là những cơ hội để các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn học tập tốt hơn. Nhưng ý nghĩa hơn, là thông qua đó giáo dục cho các em lòng yêu thương và sự sẻ chia với các bạn có hoàn cảnh khó khăn. Em Dương Thị Bích Tiền, Trường THCS số 2 Phước Sơn (Tuy Phước), cho biết: “Khi phát động phong trào này, các bạn trong lớp hưởng ứng rất nhiệt tình. Mỗi lớp đều nuôi heo đất trong một tuần, đầu tuần sau tổ chức đập heo rồi tổng kết, công khai số tiền. Em hy vọng phong trào này sẽ ngày càng lan tỏa để có thể giúp đỡ được nhiều bạn có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập”.
Thiếu nhi Quy Nhơn quyên góp và mở các gian hàng đồ cũ bán lấy tiền hỗ trợ các bạn có hoàn cảnh khó khăn.
Để phong trào ngày càng lan tỏa
Phong trào “Lì xì heo đất giúp bạn khó khăn” được Hội đồng Đội tỉnh triển khai từ năm học 2014 - 2015. Từ đó đến hết năm học 2016 - 2017, Hội đồng Đội tỉnh đã tặng hơn 3.000 chiếc xe đạp (mỗi chiếc trị giá 1,5 triệu đồng) cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn. Năm học này, Hội đồng Đội tỉnh quyết định chuyển hướng sang hoạt động trao góc học tập giúp bạn đến trường, và số tiền tiết kiệm thu được từ việc “nuôi” heo đất của học sinh toàn tỉnh là hơn 1,2 tỉ đồng. Trong đó, 3 đơn vị triển khai thực hiện tốt nhất phong trào này là Hội đồng Đội huyện Hoài Nhơn (255 triệu đồng), TP Quy Nhơn (220 triệu đồng) và TX An Nhơn (160 triệu đồng).
Có thể nói, phong trào “Lì xì heo đất giúp bạn khó khăn” thực sự là một phong trào có tính giáo dục cao, nhận được sự hưởng ứng mạnh mẽ của học sinh, thầy cô giáo và các bậc phụ huynh. Tại nhiều trường học, ngày đập heo thực sự là một ngày hội của học sinh. Cô Lê Thanh Thủy, Hiệu trưởng Trường THCS Lê Hồng Phong (TP Quy Nhơn), chia sẻ: “Phong trào này không chỉ phát động trong học sinh mà còn được sự đồng tình hưởng ứng của đội ngũ cán bộ, giáo viên. Thầy, cô giáo đã chủ động làm gương để các em tích cực noi theo. Riêng trong năm học vừa qua, chỉ sau một tuần lễ phát động, học sinh trong trường đã đóng góp được trên 25 triệu đồng”.
Chị Huỳnh Thị Anh Thảo, Phó Bí thư Tỉnh đoàn, phấn khởi chia sẻ: “Từ phong trào này, Hội đồng Đội tỉnh đã trao được gần 1.200 góc học tập và nhiều suất quà cho các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn. Thông qua phong trào, không chỉ rèn luyện thói quen tiết kiệm, mà còn giáo dục các em biết trân trọng giá trị vật chất dù nhỏ, biết chia sẻ yêu thương với những bạn kém may mắn trong cuộc sống”.
HỒNG PHÚC