Một phụ nữ làm kinh tế vườn rừng hiệu quả
Ðó là bà Võ Thị Tỉnh, ở xóm 5, thôn Hội Khánh, xã Mỹ Hòa, huyện Phù Mỹ. Bà Tỉnh đã phát triển kinh tế vườn rừng có hiệu quả trên tổng diện tích 10,3 ha đồi núi trọc do Nhà nước cấp.
Trên diện tích 6 ha tại thôn Gia Vấn, xã Mỹ Hòa, được cấp năm 2007, bà Tỉnh đầu tư trồng keo tai tượng, đến năm 2013 thì thu hoạch, doanh thu 420 triệu đồng và tiếp tục trồng keo, hiện đã hơn 4 năm tuổi, sẽ thu hoạch vào đầu năm 2019.
Nhân công tưới bưởi da xanh ở vườn rừng của bà Tỉnh. Ảnh: X.LỘC
Trên diện tích 4,3 ha rừng ở thôn Hội Khánh, bà Tỉnh trồng cây điều, keo và trồng mì dưới tán điều. Nhưng nhận thấy lợi nhuận từ cách canh tác này chưa tương xứng, bà phá bỏ cây điều để chuyển sang cây trồng khác. Qua đó, hiện có 200 gốc xoài đang cho trái và 1.000 trụ tiêu.
Cuối năm 2016, bà Tỉnh tiếp tục đầu tư trồng 2.200 cây bưởi da xanh, hiện đang sinh trưởng khá tốt. Sở dĩ bà đi đến quyết định dành phần lớn diện tích trong 4,3 ha đất rừng cùng với số vốn đầu tư không ít cho loại cây trồng mới này là bởi, trước đây, 2 cây bưởi da xanh bà trồng trên đất này cho nhiều trái to, ngọt. Không dừng lại ở đó, bà Tỉnh còn trồng thử nghiệm 50 cây mít Thái, đến nay hơn 2 năm tuổi, đã cho thu hoạch; và chuẩn bị trồng thêm 150 gốc mít Thái vào mùa mưa tới.
Để đảm bảo nguồn nước cung cấp cho cây trái trên rẫy, bà vừa đầu tư hàng chục triệu đồng đóng 4 giếng nước, lắp hệ thống ống và máy bơm nước tưới đến từng gốc cây.
Qua thực tế canh tác, bà Tỉnh đúc kết: “Tôi nhận thấy bưởi da xanh, xoài cát và mít Thái phù hợp với thổ nhưỡng gò đồi nơi đây, chắc chắn cho thu nhập cao nếu được đầu tư chăm sóc kỹ. Vì vậy, tôi dự tính sau khi thu hoạch rừng keo 6 ha ở thôn Gia Vấn, sẽ chuyển sang đầu tư trồng 1,5 ha mít Thái, 1,5 ha xoài và 3 ha bưởi da xanh”.
Đến thăm vườn rừng của bà Tỉnh trong những ngày nắng nóng này, thấy xoài, mít trĩu quả, tiêu sai trái, bưởi da xanh đang lớn, có thể nói rằng, con đường mà người phụ nữ đầy ý chí và quyết tâm này đang đi thật nhiều triển vọng.
XUÂN LỘC