Thêm 7 người tử vong do lũ cuốn
Thầy giáo Trần Văn Tú - hiệu trưởng Trường THCS Thanh Lâm, huyện Thanh Chương (Nghệ An) - cho biết trưa 21-9 em Bùi Thị Huyền (11 tuổi, học sinh lớp 6) trên đường đi học về đã bị nước lũ cuốn trôi.
Chiều cùng ngày, gia đình và bà con địa phương đã tìm thấy thi thể em Huyền.
Cùng ngày, tại xã Phúc Thành (huyện Yên Thành) hai em Hoàng Xuân Quyền và Nguyễn Như Hùng (đều 12 tuổi) bị lũ cuốn trên đường từ trường về nhà.
Nạn nhân thứ tư là ông Trương Văn Sung (41 tuổi, trú xã Châu Quang, huyện Quỳ Hợp) bị lũ cuốn trôi và nạn nhân thứ năm là bé Đào Văn Hòa (2 tuổi) bị nước khe gần nhà cuốn trôi khi mẹ đi làm vắng.
* Theo Ban phòng chống lụt bão Hà Tĩnh, do ảnh hưởng bão, mưa to nhiều ngày liền nên xã Đức Giang (Vũ Quang) bị nước lũ chia cắt.
Chiều 21-9, Nguyễn Đăng Tiến (13 tuổi) đang chơi đùa thị bị nước cuốn trôi. Thấy con đang trôi theo dòng nước, ông Nguyễn Đăng Thức (46 tuổi, xóm 3) lao ra cứu. Do nước chảy xiết, hai cha con đã bị cuốn trôi.
Chính quyền địa phương huy động lực lượng tìm kiếm và đã vớt được thi thể hai cha con. Sáng 22-9, hai cha con ông Thức đã được mai táng.
. Theo V.TOÀN - VĂN ĐỊNH (TTO)