Vẫn còn 7 chủ tàu cá vỏ thép chưa được hỗ trợ đền bù
(BĐ)- Ông Trần Văn Phúc, Phó Giám đốc Sở NN&PTNT tỉnh cho biết, đến nay Công ty TNHH MTV Nam Triệu đã hỗ trợ đền bù, thiệt hại cho 12/14 chủ tàu cá có tàu bị hư hỏng, phải nằm bờ sửa chữa với tổng số tiền 2,962 tỉ đồng, trong khi công ty TNHH Đại Nguyên Dương chưa thực hiện hỗ trợ 5 cho ngư dân.
Đây là những ngư dân có tàu thép đóng mới theo Nghị định 67/2014 của Chính phủ bị hư hỏng phải nằm bờ.
Tại các cuộc họp do UBND các huyện, thành phố chủ trì trong tháng 4.2018, hai cơ sở đóng tàu nói trên và ngư dân đã thống nhất phương án và mức đền bù, hỗ trợ. Trong đó, Công ty TNHH MTV Nam Triệu hỗ trợ cho 14 ngư dân các chi phí thuê thuyền viên; tiền neo đậu; tiền đi lại; nhiên liệu đưa tàu đến nơi sửa chữa; tiền lai dắt đối với tàu gặp sự cố ngoài biển và hỗ trợ 1% lãi suất vay vốn ngân hàng trong thời gian tàu nằm bờ sửa chữa với tổng số tiền doanh nghiệp hỗ trợ cho ngư dân là 3,577 tỉ đồng.
Riêng phần lãi suất quá hạn trong thời gian tàu nằm bờ sửa chữa là 7%/năm, DN đồng ý hỗ trợ 1%; với 6% còn lại (trường hợp không được Nhà nước hỗ trợ), mỗi bên thống nhất chịu 3%. Thời gian thực hiện đền bù, hỗ trợ chậm nhất đến ngày 5.5.2018 bằng hình thức chuyển khoản hoặc bằng tiền mặt.
Công ty TNHH Đại Nguyên Dương cũng đồng ý hỗ trợ 5 chủ tàu cá với tổng số tiền 811 triệu đồng (chi phí thuê thuyền viên; thiết kế chuyển đổi nghề; tiền neo đậu; chi phí đi lại và nhiên liệu đưa tàu đến nơi sửa chữa) và hỗ trợ lãi suất vay vốn ngân hàng 1% trong 6 tháng tàu nằm bờ sửa chữa.
T.SỸ