Phong trào TDTT ở xã Cát Sơn: Ít vật chất, nhiều đam mê
Là một xã ở miền núi, nhiều khó khăn, nhưng Cát Sơn (Phù Cát) là địa phương có phong trào thể thao khá tốt. Tuy cơ sở vật chất còn hạn hẹp, chưa có nhiều môn chơi (chủ yếu là các môn: bóng chuyền, bóng đá, cầu lông), nhưng nhờ có nhiều người chơi thường xuyên, không khí thể thao ở đây diễn ra rất sôi nổi.
Ở Cát Sơn có rất nhiều người chơi bóng chuyền, từ thanh thiếu niên cho đến trung niên, thậm chí người đứng tuổi. Tại các sân bóng chuyền ở Cát Sơn, nét đáng yêu là dễ dàng tìm thấy những đội bóng có tới hai, ba lớp tuổi, nhiều khi nữ nam cùng đứng trong một đội và chơi bóng say mê.
Ở Cát Sơn có rất nhiều người chơi bóng chuyền, chị em nhiệt tình đến sân và chơi cả vào ban đêm.
Ở Phù Cát, nhắc đến phụ nữ chơi thể thao, nhiều người sẽ nhắc ngay đến phụ nữ Cát Sơn. Chị em ở đây vừa nhiệt tình chơi thể thao, họ vừa động viên người thân, bạn bè xung quanh cùng tham gia phong trào. Trước là vui, sau là khỏe, đẹp và tăng thêm tình đoàn kết trong khu dân cư. Chúng tôi tìm cách thực chứng ở xóm Sơn Tự, thôn Hội Sơn, xã Cát Sơn. Buổi chiều muộn hằng ngày sau khi đi làm đồng về, các bà, các cô lại hò nhau ra sân bóng chuyền của xóm để chơi bóng.
“Càng về tối sân bóng càng đông, không chỉ riêng phụ nữ ở xóm Sơn Tự mà các chị em ở Sơn Lâm, Sơn Tuyền của thôn Hội Sơn hay các cô giáo của các trường tiểu học, THCS tại địa phương cũng đến giao lưu cùng chị em nơi đây. Sân bóng xóm Sơn Tự được 15 hộ dân trong xóm chung tay góp sức xây dựng với kinh phí là 5 triệu đồng, trong đó 2 triệu đồng thuê đất để làm sân trong một năm và 3 triệu đồng là tiền đầu tư cơ sở vật chất trang thiết bị như: bóng, lưới, đèn điện,... để mọi người thoải mái hơn trong sinh hoạt vui chơi!” - cô Châu Thị Kim Quyên, giáo viên Trường THCS Cát Sơn chia sẻ.
Về bóng đá, ở Cát Sơn có khá nhiều sân bóng đá mini tự phát, nhưng có tiếng nhất là sân “đồng Bé” của thôn Thạch Bàn Tây. Cứ tầm 4 giờ chiều, thanh thiếu niên yêu thích bóng đá ở địa phương tụ họp tại đây cùng nhau chơi bóng. Nhiều trận bóng chỉ dừng lại khi trời tối hẳn. Em Nguyễn Văn Quốc, học sinh của Trường THCS Cát Sơn, chia sẻ: “Buổi chiều em thường ra sân thể thao chơi bóng. Những dịp lễ hay nghỉ tết, các anh thanh niên về quê, không khí bóng đá trên sân tưng bừng hơn rất nhiều! Cứ như là tết, hội vậy!”.
NGUYỄN THẮNG