Kinh tế trang trại giúp nông dân Nhơn Thọ tăng thu nhập
Trong những năm qua, xã Nhơn Thọ (thị xã An Nhơn) đã phát huy lợi thế về đất đai, lao động... để xây dựng và phát triển kinh tế trang trại (KTTT), góp phần xóa đói giảm nghèo, tạo việc làm, tăng thu nhập, cải thiện cuộc sống người dân địa phương. Đến nay, toàn xã có 15 trang trại chăn nuôi và sản xuất tổng hợp với tổng diện tích trên 54 ha, giá trị thu nhập bình quân từ 70 - 200 triệu đồng/trang trại/năm. Chăn nuôi trên địa bàn xã tiếp tục phát triển (đàn trâu, bò có 1.800 con - bò lai chiếm 75%, đàn heo 16.000 con, đàn gia cầm 85.000 con), góp phần chuyển dịch cơ cấu kinh tế, cơ cấu lao động nông thôn, giải quyết việc làm, xóa đói giảm nghèo ở địa phương.
Những điển hình của phong trào phát triển trang trại chăn nuôi ở Nhơn Thọ là hộ ông Lê Thanh Hải, Nguyễn Văn Tạo, bà Phan Thị Thu (ở thôn Thọ Lộc 2)… mỗi năm xuất bán trên 100 tấn heo thịt, 40 tấn gà thịt, thu lãi từ 70 triệu - 120 triệu đồng/năm. Các ông Phan Vĩnh Thanh, Tạ Chí Hiếu (thôn Thọ Lộc 1) với mô hình chăn nuôi gà an toàn sinh học, lãi trên 100 triệu đồng/năm…
Phong trào xây dựng trang trại trồng rừng ở xã Nhơn Thọ cũng khá phát triển, đến nay toàn xã có 59 hộ dân tham gia trồng rừng dự án WB3 với tổng diện tích hơn 398 ha. Nhìn chung, phong trào phát triển KTTT của xã Nhơn Thọ đã khẳng định hướng đi đúng, khai thác có hiệu quả tiềm năng, lợi thế của địa phương về đất đai, lao động..., góp phần chuyển dịch cơ cấu kinh tế, giải quyết việc làm, tăng thu nhập cho người dân, thúc đẩy phát triển phong trào nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi ở địa phương, với tỉ lệ hộ nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi tăng từ 7-10%/năm.
Ông Phan Hữu Vinh, Chủ tịch Hội Nông dân xã Nhơn Thọ, cho biết: “Trong thời gian tới, Hội Nông dân xã tiếp tục tăng cường vận động nông dân tham gia phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, tăng cường phát triển KTTT, lấy KTTT làm nòng cốt để góp phần phát triển kinh tế - xã hội ở địa phương”.
TRỌNG LỢI