Đội ngũ trí thức trong tỉnh phát triển cả chất và lượng
(BĐ) - Ngày 20.6, đoàn công tác liên ngành của Trung ương do ông Phùng Đức Tiến, Phó chủ tịch Ủy ban Khoa học, công nghệ và môi trường của Quốc hội làm trưởng đoàn, đã có buổi làm việc với Thường trực Tỉnh ủy, khảo sát tình hình thực hiện Nghị quyết số 27-NQ/TW của Ban Chấp hành Trung ương khóa X về “Xây dựng đội ngũ trí thức trong thời kỳ công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước” tại Bình Định.
Làm việc với đoàn có Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng; Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Nguyễn Giờ; Phó Chủ tịch HĐND tỉnh Võ Đình Thú và đại diện các ban của Tỉnh ủy, các sở, ngành liên quan.
Tại buổi làm việc, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng khẳng định, Nghị quyết 27-NQ/TW đã được tỉnh Bình Định triển khai rất nghiêm túc. Sau khi Trung ương ban hành nghị quyết, Ban Thường vụ Tỉnh ủy đã ban hành chương trình hành động “Thực hiện Nghị quyết Hội nghị lần 7 Ban Chấp hành Trung ương khóa X về xây dựng đội ngũ trí thức trong thời kỳ đẩy mạnh công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước” với những giải pháp cụ thể, phù hợp với đặc điểm, tình hình của địa phương… Nhờ đó, đến nay, Bình Định đã có đội ngũ trí thức phát triển cả về số lượng và chất lượng, là lực lượng nòng cốt trong xây dựng và tổ chức triển khai thực hiện các chương trình, kế hoạch phát triển KT-XH của địa phương. Tỉnh cũng đã thực hiện tốt chính sách trọng dụng, đãi ngộ và tôn vinh trí thức; chú trọng công tác đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, lý luận chính trị cho đội ngũ cán bộ, trí thức của tỉnh. Tuy nhiên, đồng chí Hồ Quốc Dũng cũng đề cập đến một số hạn chế trong việc ban hành các chính sách trọng dụng, phát triển đội ngũ trí thức của cả Trung ương lẫn địa phương và đề xuất, kiến nghị một số vấn đề còn vướng mắc của tỉnh trong thực hiện Nghị quyết 27-NQ/TW.
Kết luận tại buổi làm việc, ông Phùng Đức Tiến đánh giá cao những kết quả ấn tượng của tỉnh Bình Định trong xây dựng, phát triển đội ngũ trí thức 10 năm qua. Đối với những kiến nghị của tỉnh, đoàn sẽ tiếp tục nghiên cứu và đề xuất các cơ quan liên quan có hướng giải quyết vướng mắc, khó khăn nhằm tiếp tục giúp tỉnh thực hiện tốt việc xây dựng, phát triển đội ngũ trí thức.
MINH QUANG