Giải trẻ và thiếu niên võ cổ truyền toàn quốc lần thứ XIX: Bình Định đoạt hạng nhì toàn đoàn
(BĐ) - Tham gia Giải trẻ và thiếu niên võ cổ truyền toàn quốc lần thứ XIX năm 2018 diễn ra tại tỉnh Sóc Trăng (từ 19 đến 24.6), đội tuyển tỉnh Bình Định đoạt tổng cộng 19 huy chương các loại (13 HCV, 4 HCB, 2 HCĐ), xếp hạng nhì toàn đoàn (TP Hồ Chí Minh xếp hạng nhất).
Ở nội dung hội thi, đội tuyển Bình Định đoạt tổng cộng 9 HCV, 4 HCB, 2 HCĐ, nhờ thể hiện xuất sắc các bài ngọc trản quyền, tứ linh đao, roi thái sơn, song tuyệt kiếm, bát quái côn, phong hoa đao...và đối luyện binh khí với binh khí, tay không với tay không. Đều giành chiến thắng trong 4 trận thi đấu chung kết nội dung đối kháng vào sáng 23.6, VĐV Bình Định đã đoạt 4 HCV (nhất toàn đoàn nội dung này).
Giải do Liên đoàn Võ thuật cổ truyền Việt Nam phối hợp với Sở VH&TT tỉnh Sóc Trăng tổ chức, có sự tham gia của 276 VĐV ở 31 tỉnh, thành phố, ngành trong cả nước. VĐV từ 6-17 tuổi thi đấu quyền (quy định, tự chọn) và đối luyện. Ở nội dung đối kháng, các VĐV từ 15-17 tuổi mới được thi đấu (8 hạng cân nam và 6 hạng cân nữ).
H.THU