MÔ HÌNH PHÒNG, CHỐNG TỘI PHẠM Ở THỊ TRẤN TAM QUAN (HOÀI NHƠN):
Phát huy hiệu quả thiết thực
CA thị trấn Tam Quan, huyện Hoài Nhơn, đã phối hợp chặt chẽ với Ủy ban MTTQ Việt Nam thị trấn tham mưu cấp ủy, chính quyền huy động nhân dân tích cực tham gia phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc gắn với phong trào xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư. Các kế hoạch đã bám sát nội dung thực hiện các nghị quyết, chỉ thị của Đảng, Nhà nước liên quan đến ANTT, nhất là Chỉ thị 02 của Huyện ủy về vận động “Toàn dân tham gia xây dựng địa bàn huyện không có tội phạm ma túy, giảm tội phạm trộm cắp, cướp giật tài sản”. Thiếu tá Chế Kim Thọ, Phó trưởng CA thị trấn, cho biết: “Ngay từ đầu năm 2018, chúng tôi đã tham mưu chính quyền phân công các hội, đoàn thể giúp đỡ, giáo dục quản lý đối tượng chậm tiến, có nguy cơ vi phạm pháp luật; đồng thời tổ chức cho các hộ gia đình ký cam kết thực hiện Thông tư 23 của Bộ CA quy định về khu dân cư, cơ quan, DN đạt tiêu chuẩn An toàn về ANTT”. Để phong trào phát triển có chất lượng, CA thị trấn đã chọn từng khối phố để xây dựng mô hình phù hợp, hoạt động hiệu quả mang tính xã hội hóa cao, được nhân dân đồng tình hưởng ứng. Cụ thể, mô hình “camera an ninh” ở khu phố 8 từ nguồn vốn xã hội hóa đã phát huy hiệu quả thiết thực trong phòng, chống tội phạm. Mới đây, từ hệ thống camera này đã giúp lực lượng CA nhanh chóng bắt đối tượng Nguyễn Văn Học (trú Đức Phổ, Quảng Ngãi) cướp giật gần 250 tờ vé số của người tàn tật; làm rõ nhiều đối tượng trộm cắp xe máy, càn quấy, đánh nhau. Bà Nguyễn Thị Như Đảnh, một người dân ở khu vực, cho biết: “Từ khi có hệ thống camera, các hành vi vi phạm đều được phát hiện xử lý. Người dân chúng tôi sẽ thấy an tâm hơn nếu các khu dân cư khác cũng được lắp đặt camera”.
CA thị trấn Tam Quan và bảo vệ DN đang trao đổi về phương án bảo vệ.
Ở khu phố 8 còn có mô hình “5 không” (không đói nghèo, không vi phạm pháp luật và tệ nạn xã hội, không bạo lực gia đình, không sinh con thứ ba và không có trẻ em suy dinh dưỡng, bỏ học) của Hội LHPN đã nâng cao ý thức trách nhiệm cho từng hội viên trong giáo dục, quản ý con em, góp phần giảm vi phạm trong lứa tuổi thanh thiếu niên.
Tại chợ Tam Quan mô hình “Hai phòng, hai quản” cũng đã phát huy hiệu quả trong công tác phòng, chống tội phạm. Hàng ngày, Ban quản lý chợ thông báo qua loa truyền thanh về phương thức, thủ đoạn của tội phạm, nhất là tội phạm cướp giật, móc túi, nâng cao ý thức phòng gian, phòng chống cháy nổ, bảo vệ tài sản cho các tiểu thương. Nhiều đối tượng từ các nơi đến hoạt động móc túi đã bị người dân phát hiện bắt giữ.
CA thị trấn đã chủ động phối hợp với các cơ quan, DN xây dựng quy chế phối hợp, nâng cao trách nhiệm mỗi bên để xây dựng mô hình “Tự quản về ANTT” ở từng cơ quan. Anh Võ Sĩ, Đội trưởng bảo vệ Công ty CP may Tam Quan, cho biết: “CA thị trấn đã thường xuyên góp ý về phương án và xây dựng quy chế liên kết giữa các đội bảo vệ công ty trong cụm công nghiệp với nhau để hỗ trợ, phối hợp bảo vệ tài sản trong và ngoài công ty; thông báo tình hình và phương thức, thủ đoạn hoạt động của các loại tội phạm để công ty chủ động thực hiện phương án bảo mật, phòng gian”.
Từ hiệu quả các mô hình, trong 6 tháng đầu năm 2018, người dân đã phát hiện giúp CA triệt phá 2 vụ đánh bạc, bắt 1 đối tượng mua bán trái phép ma túy, điều tra làm rõ 4 vụ phạm pháp hình sự. Tham gia quản lý 96 đối tượng chấp hành xong án phạt tù và giáo dục, giáo dưỡng trở về địa phương, phòng ngừa nguy cơ tái phạm.
DANH NHÂN