BAN QUẢN LÝ RỪNG PHÒNG HỘ HUYỆN VÂN CANH:
Rút tiền dự án gửi… tiết kiệm
(BĐ)- Đây là một trong những sai phạm trong công tác quản lý thu - chi tài chính, ngân sách giai đoạn 2008-2012 tại Ban quản lý rừng phòng hộ huyện Vân Canh (gọi tắt là BQL) đã được Thanh tra huyện phát hiện, công bố. Cụ thể, lãnh đạo BQL đã chỉ đạo kế toán, thủ quỹ rút tiền từ nguồn kinh phí chưa thực hiện dự án phát triển và bảo vệ rừng năm 2011 để mở 2 sổ tiết kiệm mang tên thủ quỹ với tổng số tiền 115,5 triệu đồng (cả gốc và lãi). Mọi giao dịch liên quan đến 2 sổ tiết kiệm này chỉ có Giám đốc, kế toán và thủ quỹ biết. Ngoài ra, BQL lập thiết kế, dự toán các dự án trồng, chăm sóc, bảo vệ rừng phòng hộ chủ yếu là… sao chép từ các dự án khác; xây dựng chi phí nhân công thấp hơn so với thị trường nên người dân địa phương không tham gia dự án, làm ảnh hưởng đến quyền lợi của người dân và chưa nâng cao được trách nhiệm của họ đối với những dự án trồng, chăm sóc, bảo vệ rừng được giao khoán bảo vệ.
Theo kết luận của Thanh tra huyện Vân Canh, tổng giá trị sai phạm, bị kiến nghị xử lý tại BQL là trên 433,8 triệu đồng. Thanh tra huyện đã thu hồi cho BQL hơn 55,4 triệu đồng, nộp vào ngân sách huyện trên 100 triệu đồng và yêu cầu đơn vị rút kinh nghiệm, khắc phục sai sót trong việc lập các chứng từ thu - chi hơn 278 triệu đồng.
NGUYỄN SƠN
Cứ sai phạm rồi yêu cầu kiểm điểm rút kinh nghiệm! thôi thì "Bề tui" cứ chịu Khó rút kinh nghiệm sau khi đọc bản kiểm điểm để rồi được " Sai Phạm". thế thì Nghị quyết Trung ương 4 chừng nào thực hiện thành công? Thực tế công tác chống và diệt Tham nhũng không Khó. Do vì quá nể nang và bao che " Nồi cơm " của nhau nên cứ tuyên truyền miết mà không thấy thành công bao nhiêu?