An Lão đẩy mạnh thực hiện các mô hình khuyến nông
Trong 6 tháng đầu năm 2018, ngành chức năng huyện An Lão tiếp tục triển khai nhiều mô hình khuyến nông phù hợp với tình hình sản xuất của người dân, đảm bảo các tiêu chí: có giá trị kinh tế cao, đầu ra ổn định, dễ thực hiện. Tiêu biểu như: Mô hình nuôi heo đen sinh sản với quy mô 30 con/2 hộ tại xã An Toàn; mô hình trồng khoai lang Nhật quy mô 2 ha/22 hộ và mô hình trồng đậu xanh trên đất lúa thiếu nước quy mô 2 ha tại xã An Tân; mô hình trồng tiêu giống Srilanka tại thị trấn An Lão quy mô 1,5 ha, số lượng giống 2.000 bầu…
Mô hình nuôi heo rừng ở thị trấn An Lão
Có thể nói, các mô hình khuyến nông đã thu hút sự quan tâm của đông đảo người dân. Bà con mong muốn công tác chuyển giao tiến bộ KHKT, phát triển nghề mới được tổ chức có hiệu quả hơn; nhân rộng các mô hình còn mang tính chất nhỏ lẻ để hình thành các vùng sản xuất hàng hóa, đem lại hiệu quả kinh tế cao.
Tin, ảnh: DIỆP THỊ DIỆU