Tây Sơn: Hai lớp đào tạo nông dân sản xuất rau an toàn
Trong 2 ngày 1 và 2.7, tại HTX Thuận Nghĩa, thị trấn Phú Phong (huyện Tây Sơn), Dự án rau an toàn tỉnh Bình Định tổ chức khai giảng 2 lớp đào tạo nông dân trên đồng ruộng (FFS) năm 2018.
Trong thời gian 2 tháng, 66 học viên là những hộ nông dân sản xuất rau an toàn theo tiêu chuẩn VietGap thuộc khối Thuận Nghĩa sẽ được đào tạo các nội dung chủ yếu về giống cây trồng, phương pháp kiểm tra giống cây trồng, hệ sinh thái đồng ruộng, nguyên tắc quản lý dịch hại IPM, các mối nguy khi sử dụng thuốc bảo vệ thực vật và trang thiết bị bảo hộ, lựa chọn thuốc, đọc nhãn thuốc. Đặc biệt, các nông dân được nghiên cứu các chuyên đề: Tiêu chuẩn VietGap mới, sử dụng nước an toàn, an toàn thực phẩm, sử dụng phân chuồng…
Lớp học áp dụng phương pháp dạy lấy học viên làm trung tâm, tăng cường giảng dạy nông dân thực hành ngoài hiện trường, thảo luận, xem băng hình, tham quan mô hình và trao đổi đầu bờ…, nhằm nâng cao kiến thức, kỹ năng sản xuất rau an toàn cho nông dân. Kết thúc khóa học, các học viên sẽ được cấp giấy chứng nhận.
NGỌC HÀ