PHONG TRÀO THI ĐUA “VÌ AN NINH TỔ QUỐC”:
Quần chúng cung cấp trên 300 nguồn tin tố giác tội phạm
Chiều 3.7, tại huyện Hoài Nhơn, CA tỉnh đã chủ trì hội nghị sơ kết phong trào thi đua “Vì an ninh Tổ quốc” cụm thi đua CA huyện, thị xã, thành phố 6 tháng đầu năm 2018.
6 tháng qua, lực lượng CA các huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh đã làm tốt công tác nắm bắt tình hình, kịp thời tham mưu cho ngành tổ chức các hoạt động đảm bảo an ninh Tổ quốc. Trong đó, triệt phá 64 nhóm/223 đối tượng trộm cắp tài sản, cố ý gây thương tích, sử dụng hung khí gây rối trật tự công cộng; xóa 42 điểm/265 đối tượng cờ bạc và tệ nạn xã hội, vận động bắt 24/57 đối tượng có quyết định truy nã.
Bên cạnh đó, lực lượng CA đã điều tra khám phá 243/277 vụ phạm pháp hình sự, xử lý hình sự 14 vụ/19 bị can với các hành vi mua bán, tàng trữ sử dụng trái phép chất ma túy; xây dựng mới 7 mô hình tự phòng, tự quản, tự bảo vệ về ANTT, kịp thời ngăn chặn các hoạt động tuyên truyền đạo trái pháp luật trong đồng bào dân tộc thiểu số, các hoạt động chống phá Đảng, Nhà nước của các thế lực thù địch. Trong 6 tháng, cơ quan CA đã nhận trên 300 nguồn tin tố giác tội phạm từ quần chúng nhân dân.
Tại hội nghị, các đại biểu tập trung thảo luận về các biện pháp để đảm bảo ANTT trên địa bàn tỉnh các tháng cuối năm 2018; góp ý việc xây dựng nội dung tiêu chí và thang điểm bình xét thi đua “Vì an ninh Tổ quốc” năm 2018 đối với Cụm thi đua CA huyện, thị xã, thành phố.
ÁNH NGUYỆT