CÔNG TÁC ÐẢM BẢO ANTT Ở VÂN CANH:
Nâng cao ý thức phòng ngừa tội phạm trong nhân dân
Nắm chắc cơ sở, lực lượng trực chiến xử lý kịp thời, hiệu quả từng vụ việc, là những yếu tố tạo nên thành công trong công tác tấn công, trấn áp tội phạm của CA huyện Vân Canh.
CA huyện Vân Canh, CA xã và người có uy tín, già làng thường xuyên gặp gỡ để nắm bắt tình hình, kịp thời ngăn chặn, xử lý những vi phạm ngay từ cơ sở.
Hiệu quả từ việc bám cơ sở
Vân Canh có địa bàn rộng, bị chia cắt bởi núi non, lại giáp ranh với nhiều địa phương khác và có QL 19C chạy qua, nên hay bị tội phạm lợi dụng làm nơi lẩn trốn và thực hiện hành vi phạm tội. Để đảm bảo tình hình ANTT địa phương, ngoài việc phối hợp với CA các địa bàn lân cận để xử lý các đối tượng gây án ở địa phương này chạy qua địa phương khác lẩn trốn, CA huyện tăng cường công tác nắm hộ, nắm người, chủ động xử lý mọi tình huống xảy ra, tăng cường công tác kiểm tra đăng ký tạm trú, tạm vắng tại các địa bàn trọng điểm.
Bên cạnh đó, những người có uy tín, già làng là hạt nhân tích cực, làm nòng cốt trong công tác tuyên truyền và vận động nhân dân tuân thủ pháp luật. Đến nay, Vân Canh có khoảng 80% số hộ người dân tộc thiểu số đạt chuẩn gia đình văn hóa, nhiều làng nhiều năm liền không xảy ra tội phạm. Ở các thôn, làng này, các tập tục lạc hậu đã được xóa bỏ, nạn mê tín dị đoan được bài trừ, nhận thức về pháp luật của người dân cũng được nâng cao. Đơn cử như tại làng Suối Đá, xã Canh Hiệp, Ban quản lý của làng đề ra nhiều quy ước xây dựng làng văn hóa, trong đó có “không sa đà uống rượu say”. Chị Đinh Thị Nguyệt, một người dân trong làng chia sẻ, nếu không có già làng khuyên giải bỏ rượu thì vợ chồng chị đã chia tay, con trẻ cũng không chăm ngoan như bây giờ. Nhờ có già làng mà những mâu thuẫn trong làng được giải quyết ổn thỏa, con em trong làng không bỏ học, không tảo hôn.
Ngoài truyền đạt, chia sẻ kinh nghiệm sản xuất, các già làng, người có uy tín còn vận động bà con chấp hành chính sách, pháp luật của Đảng, Nhà nước, chấp hành quy ước của làng như: không uống rượu say, không theo tà đạo, không gây rối, cảnh giác với mọi hành vi sai trái. Cũng chính nhờ “tai mắt” ở cơ sở mà những vụ việc vi phạm đều được nhanh chóng phát hiện và xử lý ngay. Như vụ các đối tượng thanh thiếu niên tụ tập tại chân cầu Bala, thôn Tân Thuận, thị trấn Vân Canh, sử dụng cỏ Mỹ trái phép, đã được tố giác kịp thời đến lực lượng chức năng. Hay như vụ đối tượng Nguyễn Thị Thanh Tịnh (SN 1993, TX An Nhơn) đột nhập vào nhà một hộ dân tại xã Canh Vinh để trộm cắp tài sản, đã bị CA bắt giữ với sự phối hợp của người dân địa phương.
Chú trọng phòng ngừa tội phạm
Xác định phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc là nền tảng đảm bảo ANTT bền vững, trong các đợt cao điểm phòng ngừa, tấn công tội phạm, CA huyện luôn chú trọng tuyên truyền, hướng dẫn người dân cảnh giác với hoạt động phạm pháp của đối tượng, tích cực hỗ trợ CA giữ gìn bình yên ở cơ sở.
Bên cạnh đó, lực lượng nghiệp vụ CA huyện thường xuyên điều tra cơ bản, nắm chắc tình hình tại các địa bàn trọng điểm, giám sát số đối tượng mãn hạn tù, tập trung cải tạo mới về, những đối tượng thường tụ tập ăn nhậu say xỉn, thanh thiếu niên có dấu hiệu tham gia băng nhóm càn quấy, đánh nhau bằng hung khí...
Cùng đó, CA huyện đẩy mạnh tuần tra vũ trang ban đêm tại những địa bàn trọng điểm, kịp thời phát hiện, xử lý các vi phạm, nhất là hoạt động trộm cắp, điều khiển mô tô chạy nhanh, lạng lách trên đường hay tụ tập đánh nhau. Mới đây, qua tuần tra đêm, lực lượng chức năng đã kịp thời ngăn chặn 2 nhóm với trên 20 đối tượng dùng hung khí chuẩn bị đánh nhau.
Từ đầu năm đến nay, CA huyện đã điều tra, phá án nhanh 80% vụ phạm pháp hình sự trong chưa đầy 24 giờ kể từ khi tiếp nhận vụ việc. Ngoài ra, CA huyện còn tiếp nhận nhiều tin báo có giá trị, trong đó trên 80% tin đã được điều tra, khám phá; qua đó bắt giữ hàng chục đối tượng vi phạm với các tội trộm cắp tài sản, cố ý gây thương tích. Thượng tá Phạm Văn Triều, Phó Trưởng CA huyện, chia sẻ: “Chúng tôi luôn quán triệt từ lãnh đạo đến lực lượng điều tra viên, trinh sát, đối với mỗi vụ việc xảy ra, cần đặt mình vào vị trí của người bị ảnh hưởng, người bị hại để xử lý, có như vậy thì mới phá án hiệu quả. Hơn nữa, tội phạm tại địa bàn huyện hiện nay chủ yếu là trộm cắp tài sản do đối tượng từ địa bàn khác đến thực hiện, nên công tác vận động, tuyên truyền nhân dân nêu cao tinh thần phòng ngừa là rất cần thiết”.
KIỀU ANH