Thoát nghèo nhờ trồng hoa và chăn nuôi
Ðó là ông Trần Văn Luận, ở thôn Hưng Mỹ 1, xã Cát Hưng (huyện Phù Cát). Không cam chịu đói nghèo, ông đã tìm tòi, học hỏi để đưa vào sản xuất những loại cây trồng, vật nuôi có giá trị kinh tế cao. Trải qua nhiều khó khăn, ông đã thành công với mô hình trồng hoa luân canh với rau màu, kết hợp chăn nuôi bò.
Ông Luận chăm sóc vườn hoa cúc. Ảnh: T.GIANG
Từ việc đi mua hoa ở các nhà vườn về bán ở các chợ trong và ngoài địa phương, vợ chồng ông Luận tiếp cận, học hỏi được kinh nghiệm trồng và chăm sóc hoa. Năm 2008, nhờ Hội Nông dân xã tạo điều kiện vay 50 triệu đồng từ Ngân hàng Chính sách xã hội huyện và Quỹ hỗ trợ nông dân, ông Luận thuê máy làm đất, đào giếng, mua giống hoa cúc và lay ơn về trồng trên diện tích 0,5 ha.
Nhờ tích cực đầu tư chăm sóc và học hỏi, áp dụng kinh nghiệm của những người đi trước, nên vườn hoa của ông sinh trưởng, phát triển tốt, cho lãi trên 20 triệu đồng/sào/vụ. Ông còn sản xuất 3 sào lúa và rau màu, trồng cỏ nuôi 6 con bò lai sinh sản, vừa tạo nguồn phân chuồng bón cho cây trồng và có thêm thu nhập từ bán bê giống. Với tổng thu nhập trên 300 triệu đồng/năm, gia đình ông Luận đã không những thoát nghèo mà còn vươn lên trở thành hộ khá ở địa phương.
Không chỉ làm kinh tế giỏi, ông Luận còn rất nhiệt tình giúp đỡ, chia sẻ kinh nghiệm sản xuất với những người xung quanh. Ông Nguyễn Thế Truyền, Chủ tịch Hội Nông dân xã Cát Hưng, cho biết: “Ông Luận là hội viên nông dân nòng cốt ở địa phương, luôn nhiệt tình hưởng ứng, tham gia các phong trào thi đua, đóng góp các quỹ…, góp phần phát triển phong trào của Hội. Mô hình trồng hoa cúc phát triển kinh tế của ông được nhiều người đến học tập, nhân rộng”.
TRƯỜNG GIANG