Huyện Tây Sơn còn 194 lò nung thủ công
(BĐ) - Ông Trần Viết Bảo, Phó Giám đốc Sở Xây dựng cho biết: Đến nay chỉ còn huyện Tây Sơn là chưa hoàn thành việc xóa bỏ lò nung thủ công theo lộ trình của tỉnh. Hiện Tây Sơn còn 194 lò nung thủ công, trong đó, Bình Nghi (115 lò), Tây Xuân (77 lò) và xã Tây Bình (2 lò) chưa được xóa bỏ.
Nhiều lò nung thủ công tại xã Bình Nghi, huyện Tây Sơn chưa được xóa bỏ.
Nhằm đảm bảo mục tiêu chấm dứt hoàn toàn việc sản xuất gạch ngói bằng lò nung thủ công trên địa bàn tỉnh trong năm 2018, UBND tỉnh đã chỉ đạo UBND huyện Tây Sơn tuyên truyền, vận động các chủ cơ sở tháo dỡ lò nung thủ công theo quy định và kiên quyết không thực hiện gia hạn hoạt động. Trường hợp các chủ cơ sở cố tình không thực hiện, tỉnh giao huyện Tây Sơn cưỡng chế theo quy định.
T.SỸ