Hiệu quả việc chuyển đổi sản xuất nông nghiệp ở Phù Cát
Nhằm nâng cao hiệu quả kinh tế trên cùng đơn vị diện tích, thời gian qua huyện Phù Cát đã tập trung vận động nhân dân chuyển đổi cơ cấu cây trồng, mùa vụ, chuyển một số diện tích sản xuất lúa thiếu nước tưới sang sản xuất các loại cây trồng cạn có hiệu quả kinh tế cao.
Qua 2 vụ sản xuất Đông Xuân và Hè Thu 2018, nông dân trong huyện đã thực hiện chuyển đổi diện tích hơn 2.000 ha đất lúa, đất màu kém hiệu quả sang trồng các loại cây trồng cạn có hiệu quả kinh tế cao hơn như: hành, đậu phụng, mè, ớt, dưa hấu… đạt 83,7% kế hoạch năm và tăng trên 160 ha so với cùng kỳ năm trước.
Kết quả chuyển đổi đã góp phần thúc đẩy sản xuất, từng bước hình thành các vùng sản xuất tập trung tạo ra sản phẩm nông nghiệp hàng hóa, tăng thu nhập cho nông dân...
TRƯỜNG GIANG