Làm giàu trên đất quê hương
Thực hiện phong trào “5 xung kích” phát triển kinh tế, chung tay xây dựng nông thôn mới, nhiều thanh niên ở các vùng nông thôn trong tỉnh đã trở thành “ông chủ” với những mô hình kinh tế hiệu quả. 5 thanh niên vừa nhận giải thưởng Lương Định Của năm 2013 mới đây là những minh họa sinh động cho điều đó.
Khởi nguồn từ gian khó
Những thanh niên của tỉnh đạt giải thưởng Lương Định Của năm 2013 tuy có hoàn cảnh và xuất phát điểm khác nhau nhưng điểm chung của họ là giàu khát vọng làm giàu và giúp đỡ thanh niên nông thôn có việc làm ổn định.
Khát vọng làm giàu của chàng trai 20 tuổi Văn Thành Ngọc, Bí thư chi đoàn thôn Thanh Giang, xã Nhơn Phong, thị xã An Nhơn khởi đầu với ước mơ lập nghiệp trên quê hương và 45 triệu đồng vốn vay của Trung ương Đoàn cùng sự hỗ trợ từ gia đình. Đó là năm 2003, khi Văn Thành Ngọc thành lập cơ sở sản xuất đồ gốm và đất nung phục vụ nghề trồng cây kiểng và trang trí. Sau 5 năm say mê với công việc, chú trọng đầu tư phát triển sản xuất kinh doanh, anh Ngọc đã gầy dựng được cơ nghiệp với 2 lò nung, sản xuất ra trên 20.000 sản phẩm mỗi năm, lợi nhuận trên 100 triệu đồng/năm, giải quyết việc làm cho 12 lao động nông nhàn tại địa phương với thu nhập bình quân đầu người đạt 2,5 triệu đồng/tháng.
Còn anh Lê Văn Sang, Bí thư chi đoàn thôn An Trinh, xã Mỹ Hiệp (huyện Phù Mỹ), ý nghĩ làm ông chủ vườn sản xuất hoa Tết manh nha trong anh cách đây hơn 10 năm, khi ở Phù Mỹ bắt đầu phát triển nghề trồng hoa kiểng với quy mô nhỏ lẻ, tự phát. Nghĩ là làm. Nhưng làm sao để học nghề một cách nhanh nhất mà vẫn bài bản, chứ không phải kiểu “thấy người ta ăn khoai cũng vác mai đi đào”? Sang nghĩ đến thủ phủ hoa Đà Lạt. Vậy là khăn gói lên đường. Sau 6 tháng lặn lội làm thuê ở một số nhà vườn trồng hoa cảnh ở TP Đà Lạt, mà cái chính là để học “lóm” nghề, Sang về quê. Vay được 5 triệu đồng lãi suất ưu đãi qua kênh của Đoàn, anh mua xi măng, cát… về tự mình đúc 200 chậu cảnh, rồi mua giống cây về trồng. Sau mỗi vụ hoa Tết, anh lại trồng thêm từ 100 - 200 chậu và đa dạng hóa sản phẩm hoa gồm lay ơn, cúc nhật, cúc đại đóa, hướng dương… Đầu năm 2012, anh tiếp tục vay 30 triệu đồng để đầu tư trang thiết bị, thuê thêm đất trồng hoa. Hiện nay, anh Sang trồng hơn 1.000 chậu cúc và các loại hoa tết khác, doanh thu hàng năm trên 150 triệu đồng, tạo việc làm cho 5 lao động là thanh niên trong thôn. Kể về công việc của mình, anh Sang cho biết: “Khi bước vào nghề, mình đã nỗ lực học hỏi kinh nghiệm, khảo sát thị trường và mạnh dạn đầu tư giống cây mới nhưng chẳng năm nào không gặp khó khăn, từ thời tiết thay đổi đến dịch bệnh, khiến cây chết hàng loạt. Để có được thành công như ngày nay, đòi hỏi mỗi người đều phải có niềm tin vào bản thân, nghị lực vượt khó”.
Nối nghiệp gia đình
Năm 2007, học xong nghề thú y, Mai Thắng Bình (SN 1983), Bí thư chi đoàn thôn Vĩnh Hòa, xã Vĩnh Thịnh (Vĩnh Thạnh) xây dựng mô hình kinh tế VACR (vườn, ao, chuồng, rừng) trên diện tích 1,2ha. Anh đầu tư nuôi hơn 100 con gà thả vườn, xây dựng chuồng trại nuôi heo, bò, nuôi cá và trồng hơn 1ha điều lấy hạt. Bình quân mỗi năm, mô hình VACR này cho gia đình anh lợi nhuận 60 - 80 triệu đồng. Còn anh Đặng Văn Út (SN 1982), thôn Phú Gia, xã Cát Tường (Phù Cát), tận dụng nhà có máy xay xát gạo, đã đầu tư nuôi heo nái, heo thịt. Sau nhiều năm, trang trại chăn nuôi của anh có quy mô 1.250m2, tổng doanh thu hàng năm đạt 500 triệu đồng, trừ chi phí còn lãi 120 triệu đồng. Bên cạnh đó, anh còn tận dụng chất thải chăn nuôi xây dựng hệ thống hầm biogas đủ cho 4 hộ gia đình dùng trong nấu ăn quanh năm.
Riêng anh Hồ Huỳnh Xuân Phú, sinh năm 1985, thôn An Quang Đông, xã Cát Khánh (Phù Cát) theo nghiệp gia đình làm nghề biển. Nhận thấy việc đánh bắt cá gần bờ không đem lại hiệu quả kinh tế cao, anh vay mượn số tiền lớn, mạnh dạn đầu tư nâng công suất tàu cá của gia đình từ 90 CV lên 150 CV với tổng kinh phí 1,2 tỉ đồng để đánh bắt cá xa bờ. Năm 2012, tàu của anh Phú đánh bắt đạt sản lượng 140 tấn, doanh thu trên 1 tỉ đồng, trừ chi phí còn lãi 550 triệu đồng; giải quyết việc làm thường xuyên cho 14 lao động.
Có thể gọi những gương mặt trên là những “ông chủ mới”, bởi tinh thần năng động, dám nghĩ, dám làm, bởi biết áp dụng “4 mới” (kỹ thuật mới, ngành nghề mới, thị trường mới và mô hình mới). Và khi đã thành công, họ không quên giúp đỡ những thanh niên còn khó khăn quanh mình cũng như thúc đẩy phong trào Đoàn - Hội ở địa phương phát triển hơn trước.
HẢI YẾN