Thu hút đầu tư vào KKT Nhơn Hội và các KCN: Chưa đạt như kỳ vọng
Tuy có nhiều nỗ lực nhưng tình hình thu hút đầu tư vào Khu kinh tế Nhơn Hội và các khu công nghiệp trên địa bàn tỉnh trong 6 tháng đầu năm nay vẫn chưa đạt như kỳ vọng. Ông Ngô Văn Tổng, Phó Ban Thường trực Ban quản lý Khu kinh tế tỉnh, đã trả lời PV Báo Bình Ðịnh về vấn đề này.
* Xin ông cho biết kết quả thu hút đầu tư vào Khu kinh tế (KKT) Nhơn Hội và các khu công nghiệp (KCN) trên địa bàn tỉnh trong 6 tháng đầu năm 2018?
- 6 tháng đầu năm nay, trên địa bàn KKT Nhơn Hội và các KCN đã thu hút mới số vốn đầu tư 5.193 tỉ đồng, tăng 5,9% so với cùng kỳ năm 2017 và đạt 65% so với kế hoạch cả năm 2018. Trong đó, cấp mới 11 dự án (DA) với vốn đăng ký 4.693 tỉ đồng, điều chỉnh 17 DA với vốn tăng thêm 550 tỉ đồng, thu hồi 5 DA với vốn đăng ký 5.890 tỉ đồng. Vốn đầu tư thực hiện đạt 2.270 tỉ đồng (tăng 34,3% so với cùng kỳ năm 2017 và đạt 50,4% so với kế hoạch cả năm 2018).
Cụ thể, tại KKT Nhơn Hội, 6 tháng đầu năm 2018, đã thu hút mới 4.566 tỉ đồng (tăng 38,8% so với cùng kỳ năm 2017), trong đó: cấp mới 4 DA với vốn đăng ký 4.166 tỉ đồng; điều chỉnh 9 DA với vốn tăng thêm 450 tỉ đồng; thu hồi 2 DA với vốn giảm 5.840 tỉ đồng.Trên địa bàn các KCN đã thu hút mới 627 tỉ đồng (giảm 61% so với cùng kỳ năm 2017), trong đó: cấp mới 7 DA với vốn đăng ký 527 tỉ đồng, điều chỉnh 8 DA với vốn tăng thêm 100 tỉ đồng, thu hồi 3 DA với vốn đăng ký 54 tỉ đồng.
Đến nay, đã có tổng số 299 DA đầu tư vào địa bàn KKT Nhơn Hội và các KCN với tổng vốn đăng ký đầu tư 51.859 tỉ đồng và vốn đầu tư thực hiện 20.820 tỉ đồng. Trong đó, tại KKT Nhơn Hội có 69 DA với tổng vốn đầu tư đăng ký khoảng 39.243 tỉ đồng, vốn đầu tư thực hiện đạt khoảng 12.898 tỉ đồng, trong đó, 12 DA có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài với tổng vốn đăng ký đầu tư 355 triệu USD. Đồng thời tại các KCN có 230 DA (bao gồm các DA đầu tư hạ tầng) đăng ký đầu tư với tổng vốn khoảng 12.616 tỉ đồng, vốn đầu tư thực hiện 7.922 tỉ đồng.
* Theo đánh giá, tình hình thu hút đầu tư vào KKT Nhơn Hội và các KCN trong 6 tháng đầu năm nay không đạt như kỳ vọng, ông có thể cho biết đâu là nguyên nhân?
- Như đã nêu ở trên, hầu hết các chỉ số về thu hút đầu tư và thực hiện DA đầu tư đều tăng so với cùng kỳ năm 2017 và chỉ tiêu đề ra. Riêng tổng vốn đầu tư thu hút vào các KCN của tỉnh giảm 61% so với cùng kỳ năm 2017 và không đạt như kỳ vọng. Nguyên nhân là do tình hình kinh tế vẫn còn nhiều khó khăn, ngân hàng hạn chế chính sách vay trung hạn và ngắn hạn… làm cho DN chưa mạnh dạn đầu tư các DA công nghiệp mới, chính sách thu hút đầu tư công nghiệp của tỉnh chủ yếu tập trung ưu tiên các DA có hàm lượng công nghệ cao, thân thiện với môi trường… nên suất vốn đầu tư tương ứng chưa đảm bảo với khả năng của DN.
Sản xuất thép xuất khẩu tại nhà máy thép Hoa Sen - Nhơn Hội thuộc KKT Nhơn Hội. Ảnh: NGUYỄN HÂN
Bên cạnh đó, các KCN của tỉnh đã cơ bản lấp đầy. Việc đầu tư mở rộng các KCN hiện hữu hoặc đầu tư các KCN mới cần phải có thời gian thực hiện các thủ tục theo quy định. Hiện nay, Ban quản lý (BQL) KKT tỉnh đang khẩn trương hoàn thành thủ tục để đưa vào hoạt động các KCN mới, gồm KCN Long Mỹ giai đoạn 2 với diện tích 100 ha tại xã Phước Mỹ (TP Quy Nhơn), KCN Hòa Hội với diện tích 265 ha tại xã Cát Hanh (Phù Cát) và KCN Đô thị và Dịch vụ Becamex - Bình Định diện tích 2.308 ha tại xã Canh Vinh (Vân Canh). Các DA hạ tầng KCN này sau khi hoàn thành một phần (dự kiến vào đầu năm 2019) sẽ tạo dư địa rất lớn để thu hút các DA công nghiệp thứ cấp lấp đầy các phân khu chức năng, góp phần nâng cao tổng vốn thu hút đầu tư vào các KCN thuộc tỉnh.
* Để đẩy mạnh thu hút đầu tư vào KKT Nhơn Hội và các KCN, trong thời gian tới, BQL KKT tỉnh sẽ có những giải pháp gì, thưa ông?
- Thời gian tới, BQL KKT sẽ tập trung vào một số giải pháp cụ thể như: Điều chỉnh quy hoạch chung KKT Nhơn Hội làm cơ sở để thu hút các nhà đầu tư lớn, tiềm năng. Tập trung ưu tiên đầu tư các công trình hạ tầng kỹ thuật và xã hội thiết yếu của KKT. Với quan điểm hạ tầng kỹ thuật phải đi trước một bước, trong thời gian tới, Ban cũng tập trung đầu tư vào một số hạng mục, đặc biệt là hạng mục đường giao thông kết nối từ sân bay Phù Cát về KKT Nhơn Hội, nâng cấp trạm xử lý nước thải KKT, kêu gọi đầu tư các DA hạ tầng xã hội tại các phân khu thuộc Khu Đô thị Du lịch sinh thái Nhơn Hội, Cảng Tổng hợp Nhơn Hội…
Đẩy nhanh công tác giải phóng mặt bằng và cải cách thủ tục hành chính theo hướng ngày càng tạo thuận lợi hơn cho các nhà đầu tư. Ưu tiên kêu gọi, thu hút các DA công nghiệp hỗ trợ lấp đầy các KCN trong KKT, các DA có hàm lượng công nghệ cao, thân thiện với môi trường, vừa có khả năng tác động lan tỏa thúc đẩy phát triển ngành công nghiệp của địa phương nhưng đồng thời cũng đảm bảo được yếu tố phát triển bền vững.
* Xin cảm ơn ông!
NGUYỄN HÂN (Thực hiện)