Phước Sơn - điểm sáng phong trào TDTT quần chúng
Xã Phước Sơn, huyện Tuy Phước là địa phương có phong trào TDTT quần chúng không ngừng phát triển sôi nổi và rộng khắp. Công tác xã hội hóa TDTT được khuyến khích, tạo điều kiện để các DN, hộ kinh doanh tham gia đầu tư.
Sôi nổi nhất hiện nay ở Phước Sơn là phong trào bóng chuyền.
Hiện Phước Sơn có hơn 8.000 người thường xuyên tập luyện TDTT (hơn 30% dân số), 10/10 thôn có sân bãi tập TDTT; xã có 2 sân bóng đá mini cỏ nhân tạo, 17 sân bóng chuyền (sân bê tông), 1 cơ sở thể dục thể hình, 4 CLB võ thuật. Các môn thể thao như: đi bộ, bóng chuyền, cờ tướng, bóng bàn… được người dân tham gia luyện tập thường xuyên.
Sôi nổi nhất hiện nay là phong trào bóng chuyền, bóng đá và võ thuật. Tầm sáng sớm và xế chiều các em học sinh, thanh thiếu niên, đặc biệt là nhiều phụ nữ tập trung về khu sinh hoạt văn hóa xã, sân tập các thôn, các CLB võ thuật… để cùng nhau chơi thể thao. Tiếng trò chuyện râm ran, tiếng hò reo cổ vũ đã làm cho không khí làng quê thêm phần sôi động.
Chị Huỳnh Thị Thúy Vân, người dân thôn Phụng Sơn, nói: “Ở Phước Sơn, hàng năm xã tổ chức rất nhiều giải thể thao, và nét đặc biệt là gần như giải nào cũng có nội dung dành cho phụ nữ. Bởi vậy, chị em ở đây hưởng ứng tập luyện, thi đấu rất nhiệt tình!”.
Phước Sơn là nơi cung cấp nhiều VĐV có năng khiếu bổ sung cho các đội tuyển cấp huyện, tỉnh và đội tuyển quốc gia, điển hình như: anh Tô Hà Trí - VĐV đội tuyển bóng ném quốc gia đoạt HCB SEA Games năm 2003, VĐV Lê Minh Tùng - đội tuyển Wushu đoạt HCB SEA Games năm 2009. Đặc biệt, trong năm 2017 và 2018, xã đã tổ chức thành công Đại hội TDTT xã lần thứ V, có 10/10 thôn tham gia với gần 600 VĐV thi đấu ở 7 môn: bóng đá, bóng chuyền, việt dã, bóng bàn, cờ tướng, sõng câu và kéo co. Tham gia Đại hội TDTT cấp huyện, đoàn thể thao của xã đạt giải nhì toàn đoàn và là 1 trong 4 địa phương tổ chức tốt Đại hội TDTT cấp xã, thị trấn và tham gia đầy đủ các môn tại Đại hội TDTT huyện.
Ông Nguyễn Ngọc Thiện, cán bộ phụ trách TDTT xã, cho biết: “Phong trào TDTT quần chúng của xã liên tục phát triển. Bằng chứng là trong 3 kỳ Đại hội TDTT huyện gần đây, đoàn thể thao xã đều đạt thành tích cao: nhất, nhì toàn đoàn trong nhiều năm liên tục”.
Xã Phước Sơn được xem là xã tiêu biểu trong phong trào TDTT quần chúng của huyện Tuy Phước, nhiều năm liền được UBND huyện, UBND tỉnh, Bộ VH-TT&DL tặng giấy khen, bằng khen và cờ thi đua xuất sắc về phong trào TDTT.
HUỲNH NAM VIỆT