Về vụ hủy hoại rừng ở An Lão: Trả hồ sơ để điều tra bổ sung
(BĐ) - Chiều 24.7, HĐXX thuộc TAND tỉnh đã quyết định trả hồ sơ cho cơ quan điều tra bổ sung vấn đề giám định lại giá trị thiệt hại và xác định lại diện tích rừng đã phá, đối với vụ "hủy hoại rừng" do bị cáo Lê Văn Thiệt (SN 1962, huyện Hoài Nhơn) cùng đồng bọn thực hiện.
Các đối tượng tại phiên tòa xét xử sơ thẩm vào ngày 24.7
Theo cáo trạng, từ tháng 7.2015 đến tháng 8.2017, Lê Văn Thiệt cùng Nguyễn Văn Ri (SN 1975), Lê Hồng Đức (SN 1977); Lê Xuân Hậu (SN 1986); Nguyễn Nguyên Thực (SN 1984; Võ Dần (SN 1949); Văn Ngọc Triển (SN 1969); Nguyễn Cứ (SN 1964) và Phan Dễ (SN 1960), cùng trú huyện Hoài Nhơn, đã có hành vi phá rừng trái phép tại khoảnh 7 và khoảnh 8 tiểu khu 1, xã An Hưng, huyện An Lão với tổng diện tích là 64,18 ha, gồm 25,87 ha rừng phòng hộ và 38,31 ha rừng sản xuất; trữ lượng rừng bị thiệt hại hơn 5.522,2m3 gỗ, tổng giá trị bị thiệt hại trên 4,7 tỉ đồng.
Trong gần 1 ngày xét xử, các bị cáo đều khiếu nại về diện tích rừng bị phá, các bị cáo cho rằng chưa được cơ quan điều tra cho đi xác định thực tế tại nơi phá rừng cụ thể là bao nhiêu cũng như khiếu nại về mức giá.
Xét thấy yêu cầu của các bị cáo là chính đáng và để đảm bảo tính khách quan, cũng như xét xử đúng người đúng tội, không bỏ lọt tội phạm, sau khi hội ý HĐXX quyết định trả hồ sơ cho cơ quan điều tra.
K.ANH