Sôi nổi bóng rổ Quy Nhơn
Cùng với việc thu hút ngày càng đông thanh thiếu niên tham gia, phong trào luyện tập bóng rổ ở TP Quy Nhơn từ đầu năm 2018 đến nay đã thêm phần sôi nổi qua nhiều hoạt động thi đấu giao lưu.
Giữa tháng 2.2018, Trung tâm VH-TT&TT TP Quy Nhơn đã phối hợp với CLB bóng rổ Quy Nhơn và Hội bóng rổ Quy Nhơn tổ chức Giải Bóng rổ thanh thiếu niên, có sự tham gia của 9 đội trên địa bàn thành phố (VĐV từ 12 - 18 tuổi), chia làm hai bảng thi đấu hai nội dung bóng rổ nam học sinh THCS (5 đội) và bóng rổ nam học sinh THPT (4 đội). Giải diễn ra trong thời gian 3 ngày, thu hút đông khán giả đến cổ vũ.
Giải Bóng rổ thanh thiếu niên TP Quy Nhơn mừng Đảng mừng Xuân Mậu Tuất năm 2018.
HLV Nguyễn Đình Cẩm, Chủ nhiệm CLB Bóng rổ Quy Nhơn, Trưởng Ban tổ chức Giải Bóng rổ thanh thiếu niên, đánh giá: “Việc tổ chức giải đã góp phần kích thích các đội bóng đầu tư tập luyện nhiều hơn. VĐV các đội thể hiện bước tiến về chuyên môn, tạo nên những trận đấu hấp dẫn. Qua đó, góp phần thúc đẩy phong trào luyện tập thêm phát triển...”.
Từ ngày 3 - 5.8 tới, Thành đoàn Quy Nhơn phối hợp với Hội bóng rổ Quy Nhơn sẽ tổ chức Giải Bóng rổ các CLB thanh thiếu niên TP Quy Nhơn năm 2018. Các CLB, đội, nhóm bóng rổ không chỉ trên địa bàn TP Quy Nhơn mà ở các huyện, thị xã đều được đăng ký tham gia thi đấu (VĐV từ 16 tuổi trở lên). Hiện đã có khá nhiều CLB bóng rổ ở Quy Nhơn, Tuy Phước đăng ký dự giải.
Ngoài việc tích cực tham gia các giải đấu của thành phố tổ chức, Hội, CLB bóng rổ Quy Nhơn cũng thường xuyên tổ chức thi đấu giữa các đội trên địa bàn thành phố, hỗ trợ và khuyến khích đi thi đấu giao lưu ngoài tỉnh.
Cách đây hơn 3 tuần, đội bóng rổ Quy Nhơn đã tham dự giải bóng rổ hữu nghị các tỉnh miền Trung tổ chức tại Trường ĐH TDTT Đà Nẵng. Thi đấu với đội bóng ở các địa phương có phong trào bóng rổ phát triển mạnh hơn, đội bóng rổ Quy Nhơn để lại ấn tượng đẹp khi nỗ lực thi đấu hết sức mình, chung cuộc đoạt giải ba.
Ông Nguyễn Ngọc Tiến, Trưởng Phòng VH&TT kiêm Giám đốc Trung tâm VH-TT&TT TP Quy Nhơn, cho biết thêm: “Để phát triển phong trào bóng rổ ở Quy Nhơn, Trung tâm đã tạo điều kiện thuận lợi về sân để CLB Bóng rổ Quy Nhơn mở nhiều lớp dạy bóng rổ, đồng thời phối hợp, hỗ trợ tổ chức các giải đấu giao lưu sôi nổi....”.
MAI THƯ