Quyết tâm làm lại cuộc đời
Trước đây, anh Tạ Thanh Việt (32 tuổi, ở xã Nhơn Lộc, TX An Nhơn) đã vi phạm pháp luật, phải nhận bản án 7 năm tù giam. Từ khi ra tù, anh Việt đã gầy dựng cơ sở nem chả Thanh Việt. Sau 3 năm, cơ sở của anh đã có tiếng ở nhiều nơi. Nhiều người đặt mua không chỉ bởi nem chả ngon mà còn muốn góp một phần giúp anh vững bước trên con đường hoàn lương.
Gia đình anh Việt quây quần cùng làm việc.
3 năm trước, khi bước ra khỏi cánh cổng trại giam, tương lai còn mờ mịt với Tạ Thanh Việt bởi những khó khăn chồng chất của gia đình và sự tự ti, mặc cảm của bản thân. Song nhớ lời căn dặn của cán bộ quản giáo, anh tự nhủ phải cố gắng vượt qua, không nản lòng. “Khi về địa phương, tôi được các anh, các chú quan tâm hỏi thăm tình hình, động viên cố gắng lao động. CA xã cũng gặp gỡ, động viên tôi vững tin hòa nhập cộng đồng”, anh Việt nói.
May nhờ những ngày trong trại giam, Việt được một người bạn cùng phòng có nghề làm nem chả tận tình chỉ dạy nên về địa phương, anh quyết tâm làm nghề này. “Gia đình rất mừng vì sự tiến bộ của Việt. Cơ sở làm nem chả của nó phát triển còn giải quyết việc làm cho nhiều lao động trong thôn nữa”, anh Tạ Thanh Lộc, anh của Việt, chia sẻ.
Ra tù với hai bàn tay trắng, thế mà chỉ 3 năm sau, anh Tạ Thanh Việt đã mua được đất, cất được nhà, mở cơ sở kinh doanh riêng và xây dựng gia đình hạnh phúc. Câu chuyện của anh Việt thêm một lần nữa minh chứng rằng những người lầm lỡ đều có cơ hội làm lại cuộc đời, tạo dựng tương lai tươi đẹp nếu nỗ lực lao động, phấn đấu.
QUỐC HÙNG